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TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA 
 

 

Ardhi Sura dunia; kwenda chini hadi katikati ya 
dunia na juu ya Sura dunia ilimradi 
haiingilii haki nyingine za kitaifa na 
kimataifa; mali za asili zilizopo juu ya 
udongo ukiwemo udongo, miamba na 
unyevu unaopatikana katika udongo; 
ardhi iliyo chini ya bahari; miti na uoto wa 
asili na majengo, vitu visivyohamishika na 
tabaka la hewa isipokuwa maji katika 
mito, maziwa, bahari, madini, mawe ya 
vito, gesi na mafuta. 

Ardhi Hatarishi Ardhi ambayo uendelezaji wake unaweza 
kusababisha madhara kwa maisha ya 
watu, uharibifu wa mazingira au ardhi iliyo 
jirani iliyotangazwa kisheria na Waziri 
mwenye dhamana na ardhi kuwa 
hatarishi. 

Ardhi ya Hifadhi Ardhi iliyotengwa kwa ajili ya misitu, 
Hifadhi za Taifa, Hifadhi za 
Wanyamapori, Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, Mapori ya Akiba, Mapori 
Tengefu, Ardhi Oevu, Haki za Njia na 
Hifadhi za Barabara, Maeneo ya Wazi, 
Mifumo ya Vyanzo Asili vya Maji, Huduma 
za Umma, Hifadhi za Bahari, Maeneo ya 
Malikale na Ardhi Hatarishi. 

Ardhi ya Jumla Ardhi ya umma ambayo si ya kijiji wala ya 
hifadhi. 



ix  

Ardhi ya Kijiji Ardhi ya umma ambayo si ya jumla wala 
ya hifadhi. 

Ardhi ya Serikali Ardhi ya umma inayotumiwa na Serikali 
Kuu, Taasisi za Serikali na Serikali za 
Mitaa kwa ajili ya kutoa huduma zisizo za 
kibiashara kwa umma. 

Ardhi ya Umma Ardhi yote iliyo katika Mipaka ya Tanzania 
Bara ambayo inajumuisha Ardhi ya 
Jumla, Ardhi ya Kijiji na Ardhi ya Hifadhi. 

Ardhi ya 
Uwekezaji 

Ardhi iliyotengwa au inayotumika kwa ajili 
ya uwekezaji. 

Asiye Raia Mtu ambaye si raia wa Tanzania. 

Eneo la Mji Eneo lililopo katika mamlaka ya mji 
kisheria chini ya Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 288. na 
Sheria ya Mipangomiji, Sura 355. 

Eneo la Jumuiya 
ya Kuhifadhi 
Wanyamapori 

Eneo la ardhi ya pamoja ya vijiji 
lililotengwa pembezoni mwa vijiji kusaidia 
utunzaji wa wanyamapori na udhibiti wa 
uwindaji, uvuvi na shughuli nyingine za 
burudani. 

Haki za Ardhi 
katika Maji 

Inajumuisha haki za kumiliki sehemu ya 
eneo la ardhi katika maji au ardhi 
pembezoni mwa yanakopita maji kwa 
shughuli za kiuchumi na utalii. 

Haki ya Ardhi Inajumuisha haki za kumiliki, kutumia, 
kuuza, kupangisha, kuweka rehani, 
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 kuwekeza, kuhamisha, kurithisha, 
kugawa, kubadilishana na kurejesha. 

Hakimiliki Haki ya kumiliki na kutumia ardhi katika 
Ardhi ya Jumla au ya hifadhi. 

Hakimiliki Isiyo 
Asili 

Haki itokanayo na Hakimiliki na 
inajumuisha kupangisha, kupangisha 
katika ardhi iliyopangishwa, leseni, haki 
ya umiliki wa pamoja na haki 
zinazofanana na hizo. 

Hakimiliki ya 
Kimila 

Haki ya raia wa Tanzania au jamii ya raia 
wa Tanzania wanaokalia na kutumia 
ardhi kwa mujibu wa Sheria za kimila. 

Hati ya Hakimiliki Waraka wa kisheria unaothibitisha 
hakimiliki uliotolewa kisheria katika Ardhi 
ya Jumla au hifadhi. 

Hati ya Hakimiliki 
ya Kimila 

Waraka wa kisheria unaothibitisha 
hakimiliki uliotolewa kimila katika Ardhi ya 
Kijiji. 

Hazina ya Ardhi Ardhi iliyotengwa kwa matumizi ya 
baadae ikiwemo uwekezaji. 

Kampuni ya 
Kigeni 

Kampuni ambayo hisa nyingi zinamilikiwa 
na wasio raia wa Tanzania. 

Kijiji Chombo cha Utawala katika Serikali za 
Mitaa chini ya Kata kilichosajiliwa chini ya 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya), Sura 287. 
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Maendeleo 
Endelevu 

Maendeleo yanayokidhi mahitaji ya sasa 
na ya baadae kwa kutumia vema 
rasilimali zilizopo bila kuathiri mazingira. 

Maeneo Nyeti Maeneo ambayo ni ya kimkakati ya ulinzi 
na usalama wa nchi, vyanzo vya maji, 
maeneo ya wazi ya umma, visiwa vidogo, 
maeneo ya mipaka, fukwe, pwani, milima, 
miteremko mikali, maeneo ya mikoko, 
misitu, hifadhi za taifa, mito, mabonde ya 
mito, maeneo ya kutupa taka, maeneo ya 
taka za madini, maeneo oevu, mapito ya 
wanyamapori wanaohama, urithi wa Taifa 
na maeneo ya mifumo dhaifu ya ikolojia. 

Malikale Rasilimali zinazoshikika na zisizoshikika; 
zinazohamishika na zisizohamishika; 
zilizo nchi kavu na majini zenye umri wa 
miaka 100 au zaidi au zilizoainishwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Malikale Na. 22 ya 
mwaka 1979. 

Mamlaka ya 
Upangaji 

Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Mji, 
Wilaya, Kijiji, au Mamlaka ya Mji Mdogo 
au Mamlaka yoyote itakayoidhinishwa na 
Waziri kuwa Mamlaka ya Upangaji au 
Mamlaka ya Pamoja ya Upangaji. 

Miamala Mauzo, rehani, uhamisho, kugawa, 
mgawanyo, mabadilishano, pango, kutoa, 
kurejesha au kutoa haki nyingine 
kutoka katika Hakimiliki au pango la 
Hakimiliki. 
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Mpango wa Jumla Mpango wa muda mrefu wa matumizi ya 
ardhi ambao unaongoza uendelezaji na 
udhibiti wa ukuaji wa mji. 

Mpangokina Mpango wa matumizi ya ardhi 
unaoonesha matumizi mbalimbali kwa 
kiunga cha mji. 

Thamani ya Ardhi Kiwango cha thamani ya ardhi pamoja na 
uendelezaji wowote uliofanyika katika 
ardhi hiyo. 

Thamani ya Soko Bei inayokubalika baina ya mnunuzi na 
muuzaji katika hali ya ushindani wa wazi. 

Uhawilishaji Ardhi Kubadilisha usimamizi wa ardhi kutoka 
mamlaka moja kwenda mamlaka 
nyingine. 

Urasimishaji Kusanifu makazi yaliyoendelezwa bila 
kuzingatia taratibu za mipangomiji kwa 
kuweka miundombinu na huduma za 
jamii. 

Usimamizi 
Endelevu wa 
Ardhi 

Utaratibu wa kimaarifa unaokusudia 
kuunganisha usimamizi wa ardhi, maji, 
uhai anuwai na rasilimali nyingine za 
mazingira ili kutimiza mahitaji ya 
binadamu bila kuathiri maisha ya viumbe 
na mfumo wa ikolojia. 

Usimamizi wa 
Ardhi 

Utaratibu wa kuwezesha umiliki na 
matumizi ya ardhi ili kufikia malengo na 
madhumuni yaliyokusudiwa. 
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Utawala wa Ardhi Utaratibu wa kuwezesha uendelezaji 
ardhi kwa kutumia sheria za uendelezaji, 
matumizi, utunzaji na ukusanyaji mapato 
ya ardhi na kutatua migogoro ya mipaka, 
umiliki na matumizi ya ardhi. 

Waziri Waziri mwenye dhamana na masuala ya 
ardhi. 



xiv  

DIBAJI 
 
Ardhi ni rasilimali kuu kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi, kijamii 

na ustawi wa watu wote. Sekta ya ardhi imeendelea kuziwezesha 

sekta nyingine ikiwemo viwanda, kilimo, mifugo, ujenzi, 

mawasiliano, maliasili na utalii na nishati kutekeleza mipango ya 

kitaifa. Sekta hii inaongozwa na Sera na Sheria mbalimbali ili 

kuhakikisha rasilimali ardhi inasimamiwa kwa ufanisi na kuleta 

manufaa endelevu kwa watanzania wote. Sera zinazosimamia 

sekta ni Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 na Sera ya Taifa 

ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000. Utekelezaji wa Sera 

hizo umeleta mafanikio, changamoto na upungufu wa kisera katika 

baadhi ya maeneo. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na kubuni 

mfumo ulio wazi wa kuwezesha raia wote kuwa na haki sawa 

katika kupata na kumiliki ardhi na kulinda ardhi ya makundi 

mbalimbali; kuwezesha sekta nyingine kutekeleza mipango ya 

kitaifa; kuboresha makazi mijini na vijijini kwa kuandaa mipango 

ya matumizi ya ardhi; kurekebisha na kurahisisha mifumo ya 

upatikanaji wa ardhi; kudhibiti migogoro ya ardhi; na kuweka 

mfumo wa kulinda maeneo nyeti. 

 
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, changamoto na upungufu wa 

kisera uliojitokeza ni pamoja na kutokuwepo kwa mfumo wa kisera 

wa kuwataka wamiliki wote wa ardhi kusajili ardhi zao; kukosekana 

mfumo wa kisera wa kila kipande cha ardhi kuchangia maduhuli 

ya Serikali; kutokuwepo kwa mfumo wa uratibu wa taarifa za 

kijiografia miongoni mwa taasisi za Serikali na wadau wengine; 

kutokuwepo kwa utaratibu wa kuwezesha waendelezaji milki wa 

kigeni wanaowekeza katika sekta ya nyumba kuuza nyumba hizo 

kwa taasisi na watu wenye uhitaji; kutokuwepo kwa utaratibu wa 

kuwezesha Diaspora raia wa nchi nyingine wenye asili ya 
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Tanzania kunufaika na fursa ya haki za ardhi; kutokuwepo kwa 

mfumo wa kisera wa kuimarisha mipaka ya kimataifa na kulinda 

ardhi katika maeneo hayo; kutokuwepo kwa mfumo endelevu wa 

uratibu na utumiaji kiuchumi wa baadhi ya maeneo nyeti; 

kukosekana mfumo wa uratibu, usimamizi na uendelezaji wa 

maeneo nyeti na kutumia baadhi ya maeneo hayo kiuchumi; na 

kutojumuishwa katika sera masuala mtambuka hususan jinsia, 

mazingira na utawala bora. 

 
Kutokana na changamoto na upungufu huo, Serikali imefanya 

marekebisho ya Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 kwa 

kushirikisha wadau mbalimbali wa sekta ya ardhi hivyo kuwezesha 

kuwa na Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 Toleo la 2023. 

Wadau walioshirikishwa ni pamoja na Wizara, Idara na Wakala za 

Serikali, Taasisi za Umma, Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia, 

Washirika wa Maendeleo, Taasisi za Elimu ya Juu, Asasi Zisizo za 

Kiserikali na wananchi. Mapitio ya Sera yamehusisha ukusanyaji 

wa maoni ya wadau, uchakataji na matumizi ya takwimu kwa 

kipindi kinachoishia mwaka 2023. 

Marekebisho hayo yanalenga kuimarisha mfumo wa umilikaji na 

uendeshaji ardhi ili kuwezesha raia wote kuwa na haki sawa ya 

kupata ardhi na kulinda ardhi ya Serikali; kuwepo uwazi na haki 

katika utwaaji na ubatilishaji wa milki za ardhi; kuimarisha mifumo 

ya usajili wa ardhi na miamala ya milki; kuimarisha usalama wa 

milki za ardhi ya kilimo na ufugaji kwa ajili ya matumizi endelevu 

ya ardhi; kuimarisha usalama wa milki za ardhi ya uvuvi; na 

kuwezesha matumizi endelevu ya rasilimali ardhi iliyotolewa kwa 

ajili ya uwekezaji. Pia, kuongeza kasi ya uandaaji na utekelezaji 

wa mipango ya matumizi ya ardhi; na kuwa na mfumo unganishi 

na endelevu wa kutunza kumbukumbu za ardhi na taarifa za 

kijiografia. 
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Malengo mengine ya Sera hii ni kuimarisha usimamizi shirikishi wa 

maeneo nyeti ili kuleta maendeleo endelevu; kuimarisha mfumo 

wa utatuzi wa migogoro ya ardhi; kuimarisha mfumo wa upimaji na 

upatikanaji wa ramani nchini; kuwa na mipaka ya kimataifa iliyo 

imara na salama; kuweka mfumo wa usimamizi wa soko la ardhi 

na kuboresha taratibu za ulipaji fidia; kuwa na usimamizi wa ardhi 

unaozingatia hifadhi ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi 

katika ardhi; kuwa na usawa wa jinsia katika kupata haki za ardhi; 

kuimarisha utawala bora katika usimamizi wa ardhi; na kuendelea 

kutoa elimu kwa umma kuhusu masuala ya ardhi. 

Kwa ujumla, Sera hii inalenga kuweka misingi ya kujenga uchumi 

wa viwanda, kudumisha utawala bora, kupunguza umaskini na 

hivyo kuchangia ipasavyo katika pato la Taifa. Pia, marekebisho 

yamezingatia malengo ya Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

ambayo hayakutekelezwa ipasavyo. Vilevile, malengo mapya 

pamoja na masuala mtambuka yamejumuishwa ili kuongeza 

ufanisi katika utawala na usimamizi wa sekta ya ardhi. 

Sera imezingatia mipango ya maendeleo ya kitaifa, kikanda na 

kimataifa katika kipindi cha muda wa kati na mrefu. Dira ya 

Maendeleo ya Taifa inatambua umuhimu wa sekta ya ardhi kama 

nguzo muhimu kwa ukuaji wa uchumi, usawa wa kijamii, na 

uendelevu wa mazingira. Usimamizi na matumizi bora ya rasilimali 

ardhi yana athari chanya katika sekta mbalimbali zikiwemo sekta 

za uzalishaji na huduma za jamii. Mathalan, takribani asilimia 65 

ya watanzania wanategemea kilimo, hivyo kuifanya ardhi kuwa 

nyenzo muhimu kwa ukuaji wa uchumi. Kadhalika, sekta ya ardhi 

ina fursa kubwa ya kuchangia mapato ya Serikali na kuwezesha 

upatikanaji wa ajira. Hivyo ni muhimu kuimarisha sekta hii kwa 

maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kimazingira kwa vizazi vya sasa 

na vijavyo. 
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Sera hii itawezesha uandaaji na utekelezaji wa mipango mipya ya 

maendeleo ya kitaifa na mikakati yake. Napenda kutumia fursa hii 

kuwashukuru wadau wote walioshiriki kikamilifu katika maandalizi 

ya sera hii. Ni matumaini yangu kuwa utekelezaji wa sera hii 

utafanyika kwa ufanisi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa 

kushirikiana na wadau katika ngazi zote na hivyo kuwezesha kuwa 

na mfumo madhubuti wa umiliki wa ardhi, usawa katika upatikanaji 

wa ardhi, usimamizi na matumizi ya ardhi yenye tija. Vilevile, sera 

itawezesha uwekezaji, ujenzi wa uchumi shindani na wa viwanda 

kwa maendeleo endelevu. 

 
 

 
Deogratius J. Ndejembi (Mb.) 

WAZIRI WA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI 
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SURA YA KWANZA 
 

UTANGULIZI 

1.1. Usuli 

Tanzania inapakana na nchi za Kenya na Uganda upande wa 

Kaskazini; Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo upande wa Magharibi; Zambia na Malawi upande wa 

Kusini Magharibi; Msumbiji upande wa Kusini na Bahari ya 

Hindi, visiwa vya Komoro na Shelisheli upande wa Mashariki. 

Tanzania ina eneo la ukubwa wa kilometa za mraba 948,740. 

Eneo la nchi kavu lina ukubwa wa kilometa za mraba 886,100 

ambapo Tanzania Bara ina kilometa za mraba 883,600 na 

Zanzibar ina kilometa za mraba 2,500. Aidha, kilometa za 

mraba 61,500 ni eneo la maji na maili za bahari 200. Nchi ina 

milima zaidi ya 32 ukiwemo mlima Kilimanjaro ambao ni mrefu 

kuliko yote barani Afrika wenye urefu wa mita 5,895 kutoka 

usawa wa bahari. Ukiondoa eneo la milima, sehemu kubwa ya 

nchi ni uwanda wa juu ulio kati ya mita 120 hadi 1,650 kutoka 

usawa wa Bahari. 

 
Eneo la maji linajumuisha maziwa makuu ya Victoria (kilometa 

za mraba 34,900), Tanganyika (kilometa za mraba 13,400), 

Nyasa (kilometa za mraba 5,600), Rukwa (kilometa za mraba 

2,800) na Eyasi (kilometa za mraba 1,000). Maeneo mengine 

ya maji juu ya ardhi ni maziwa madogo, mabwawa na mito 

yenye jumla ya kilometa za mraba 3,800. Tanzania Bara ina 

visiwa vikubwa viwili ambavyo ni Mafia (kilometa za mraba 

518) na Ukerewe (kilometa za mraba 647). Aidha, kuna jumla 

ya Hifadhi za Taifa 22 na mbuga za wanyama zenye eneo la 

kilometa za mraba 57,365. Hifadhi kubwa za Taifa ni Ruaha 

(kilometa za mraba 20,300) na Serengeti (kilometa za mraba 
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14,763). Kwa madhumuni ya usimamizi, ardhi ya umma 

imegawanywa katika aina tatu (3) ambazo ni Ardhi ya Kijiji 

(takriban asilimia 57), Ardhi ya Hifadhi (takriban asilimia 33) na 

Ardhi ya Jumla (takriban asilimia 10). Kwa mujibu wa Sensa ya 

Watu na Makazi ya mwaka 2022, Tanzania Bara ina watu 

59,851,347. Kiwango cha ongezeko la watu ni asilimia 3.2 kwa 

mwaka na wastani wa ujazo wa idadi ya watu 68 kwa kilometa 

ya mraba. 

 
Sekta ya ardhi inasimamiwa kupitia Sera na Sheria mbalimbali 

ambazo ni pamoja na Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995; 

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000; Sheria 

ya Ardhi, Sura 113; Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114; Sheria 

ya Uthamini na Usajili wa Wathamini, Sura 138; Sheria ya 

Mahakama za Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi, Sura 216; Sheria 

ya Upimaji Ardhi, Sura 324; Sheria ya Usajili Wapima Ardhi, 

Sura 270; Sheria ya Utwaaji Ardhi, Sura 118; Sheria ya 

Upangaji wa Matumizi ya Ardhi, Sura 116; Sheria ya Usajili wa 

Maafisa Mipangomiji, Sura ya 426; Sheria ya Mipangomiji, 

Sura 355; Sheria ya Usajili wa Ardhi, Sura 334; Sheria ya Usajili 

wa Nyaraka, Sura 117; Sheria ya Umiliki wa Sehemu ya Jengo, 

Sura 416; na Sheria ya Usajili wa Rehani za Mali 

Zinazohamishika, Sura 210. 

 
Lengo kuu la Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 ilikuwa ni 

kukuza na kuhakikisha kuwepo mfumo wa uhakika wa umilikaji 

ardhi, kuhimiza matumizi bora ya rasilimali za ardhi na 

kuwezesha kuwepo kwa maendeleo ya jamii na uchumi bila 

kuathiri mazingira. Aidha, Sera hiyo ililenga kutekeleza 

malengo mahsusi nane (8) kama ifuatavyo:- 

i) Kubuni mfumo ulio wazi wa kuwezesha raia wote kuwa 

na haki sawa katika kupata ardhi; 
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ii) Kuhakikisha kuwa milki za ardhi zilizopo hasa za kimila 

ambazo ndizo zinazotumika na watu wengi nchini, 

zinatambuliwa na kulindwa kisheria; 

iii) Kuweka kikomo cha eneo la ardhi linaloweza 

kumilikishwa kwa mmiliki mmoja ili kuepusha watu 

kujilimbikizia ardhi au kuwa na ardhi kubwa kuliko uwezo 

wa kuiendeleza; 

iv) Kuhakikisha kuwa kunakuwepo na matumizi bora ya 

ardhi ili kuongeza uzalishaji na kuleta maendeleo ya 

haraka ya kijamii na kiuchumi; 

v) Kurekebisha na kurahisisha mifumo iliyopo ya usimamizi 

wa ardhi na kuboresha ufanisi wa mifumo ya upatikanaji 

wa ardhi; 

vi) Kuboresha mpangilio wa uhusiano baina ya taasisi 

mbalimbali zinazohusika na uendeshaji wa masuala ya 

ardhi au utatuzi wa migogoro ya ardhi ili taasisi hizo 

zifanye kazi kwa uwazi zaidi; 

vii) Kukuza uwezo wa kutunza kumbukumbu za milki za 

ardhi na kuboresha mawasiliano kati ya taasisi 

mbalimbali zinazohusika na masuala ya ardhi; na 

viii)  Kulinda rasilimali za ardhi ili ziweze kutumika kwa 

ufanisi na kuleta maendeleo endelevu nchini. 

 
Katika kutekeleza Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995, 

hatua mbalimbali zilichukuliwa ikiwemo kuanzisha mfumo wa 

kuwawezesha raia wote kuwa na haki sawa katika kupata na 

kutumia ardhi ambapo sheria mbalimbali za ardhi zilitungwa. 

Sheria hizi zimeweka ukomo wa madaraka ya watendaji wa 

sekta ya ardhi. Vilevile, sheria zimewezesha kuanzishwa kwa 

vyombo na utaratibu wa kushughulikia migogoro ya ardhi 

kuanzia ngazi ya Kijiji hadi Mahakama ya Rufaa. Sambamba 

na sheria hizi, madaraka ya usimamizi wa masuala ya ardhi 
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yamekasimiwa kwa maafisa katika ngazi mbalimbali 

zikijumuisha Maafisa Watendaji wa Vijiji; Maafisa Wateule 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Makamishna Wasaidizi 

wa Ardhi wa Mikoa wanaofanya kazi chini ya Kamishna wa 

Ardhi. Ili kusimamia vema upangaji na uendelezaji ardhi, 

Halmashauri za Vijiji, Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji hadi Taifa 

zimepewa hadhi ya kuwa Mamlaka za Upangaji katika maeneo 

yao. Vilevile, wakuu wa Mikoa na Wilaya wamepewa fursa na 

jukumu la kufuatilia na kusimamia masuala yanayohusu ardhi 

hasa utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi kwenye 

maeneo yao ya kiutawala. 

 
Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 imeelekeza kwamba 

Raia wote wana haki sawa ya kupata na kumiliki ardhi kwa 

kupatiwa hatimiliki na hati ya hakimiliki ya kimila. Tangu Sheria 

za Ardhi zilipoanza kutumika mwaka 2001, jumla ya miliki za 

ardhi 2,720,571 zimetolewa ambapo kati ya hizo milki za ardhi 

katika Ardhi ya Jumla ni 1,615,365, vyeti vya Ardhi ya Kijiji ni 

11,744 na Hati za Hakimiliki ya Kimila ni 962,370. Vilevile, 

Leseni za Makazi 130,850 zimetolewa kwa wananchi waishio 

katika maeneo ambayo hayajapangwa mijini. Aidha, 

makusanyo ya maduhuli ya Serikali yanayotokana na sekta ya 

ardhi yemeongezeka kutoka shilingi bilioni 12 mwaka 2005/06 

hadi shilingi bilioni 147.6 mwaka 2022/23. Kwa mujibu wa 

Sheria ya Ardhi, Sura 113 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114, 

wasio raia au kampuni za kigeni haziruhusiwi kumilikishwa 

ardhi isipokuwa kwa ajili ya uwekezaji ambapo hutakiwa kusajili 

shughuli za uwekezaji chini ya mamlaka zinazoshughulikia 

masuala ya uwekezaji. 

 
Tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 

1995 iliyofanyika mwaka 2018 ilibaini uwepo wa mafanikio, 
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changamoto na upungufu wa kisera katika baadhi ya maeneo. 

Mafanikio yamepatikana katika utawala na usimamizi wa ardhi, 

umilikishaji ardhi, fursa ya kupata na kutumia ardhi, hifadhi ya 

rasilimali za Taifa na kulinda ardhi ya vijiji. Pamoja na mafanikio 

haya, kumekuwepo changamoto na upungufu katika 

utekelezaji wake hali ambayo imeleta msukumo wa kufanya 

marekebisho ya Sera hiyo. Changamoto na upungufu huo ni 

pamoja na: - 

i) Kutokuwepo utaratibu wa kisera wa kuwataka wamiliki 

wote wa ardhi katika maeneo ya upangaji kusajili ardhi 

zao; 

ii) Kukosekana kwa mfumo wa uratibu wa uzalishaji, utunzaji 

na matumizi ya taarifa za kijiografia baina ya watumiaji 

mbalimbali; 

iii) Kutokuwepo kwa utaratibu wa kuwezesha waendelezaji 

milki wa kigeni wanaowekeza katika sekta ya nyumba 

kuuza nyumba kwa taasisi na watu wanaohitaji; 

iv) Kutokuwepo kwa utaratibu wa kuwezesha Diaspora raia 

wa nchi nyingine wenye asili ya Tanzania kunufaika na 

fursa ya haki za ardhi; 

v) Kutokuwepo utaratibu maalum wa kisera na kisheria wa 

kusimamia maeneo katika mipaka ya Tanzania na nchi 

jirani hivyo kusababisha uendelezaji holela na uvamizi; 

vi) Kutokuwepo mfumo endelevu wa uratibu na utumiaji 

kiuchumi wa baadhi ya maeneo nyeti bila kuathiri 

mazingira na usalama wa nchi; 

vii) Kutokuwepo kwa utaratibu wa kisera wa upimaji, 

umilikishaji na uendelezaji wa ardhi kwa ajili ya shughuli 

za kiuchumi katika maji; 

viii) Kuongezeka kwa athari za mabadiliko ya tabianchi katika 

ardhi; na 
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ix) Taratibu za umiliki wa ardhi kwa njia ya urithi kuzingatia 

mila na desturi ambazo zinabagua jinsia. 

 
Pia, kukua kwa matumizi ya teknolojia duniani kumeleta 

chachu katika usimamizi na uendelezaji wa sekta ya ardhi 

nchini ikiwemo utunzaji na upatikanaji wa taarifa sahihi za 

ardhi na upimaji ardhi katika maji. Pamoja na mabadiliko hayo, 

msukumo mwingine wa kufanya marekebisho ya sera ni 

kuwepo mahitaji ya Sera iliyohuishwa kwa kuzingatia mipango 

mbalimbali ya kitaifa, kikanda na kimataifa. Mipango hiyo, 

pamoja na mambo mengine, imejikita katika kuwawezesha 

wananchi kumiliki uchumi na kujenga uchumi wa viwanda kwa 

kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa wadau. Kwa ujumla, 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 Toleo la 2023 inalenga 

kuwa na mfumo madhubuti wa umiliki wa ardhi, usawa katika 

upatikanaji ardhi, usimamizi na matumizi bora ya ardhi kwa 

ajili ya maendeleo endelevu. 

 
Sera hii imegawanyika katika Sura Tano; Sura ya Kwanza 

inajumuisha Utangulizi na Hali Ilivyo katika sekta ya ardhi; 

Sura ya Pili inaelezea Misingi na Umuhimu wa Sera, Dhima, 

Dira na Malengo; Sura ya Tatu inaelezea Hoja na Matamko 

ya Sera na Sura ya Nne inaelezea Muundo wa Kisheria. 

Aidha, Sura ya Tano inaelezea Muundo wa Kitaasisi, 

Ufuatiliaji na Tathmini pamoja na Hitimisho. 

 
1.2. Hali Ilivyo 

Katika miaka 28 ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ardhi ya 

mwaka 1995, Tanzania imepata mafanikio katika kuimarisha 

utawala na usimamizi wa ardhi ambao ulilenga katika kukuza 

na kuhakikisha kuwepo kwa mfumo wa uhakika wa upatikanaji 

wa ardhi, umilikaji na uendeshaji ardhi na kutoa fursa sawa 
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kwa watanzania kupata na kumiliki ardhi. Pamoja na 

mafanikio yaliyopatikana zilijitokeza changamoto na upungufu 

kadhaa na kuhitajika Sera hiyo kufanyiwa marekebisho. 

Mafanikio, changamoto na upungufu wakati wa utekelezaji wa 

Sera ni kama ifuatavyo:- 

1.2.1. Kubuni Mfumo Ulio Wazi wa Kuwawezesha Raia 

Wote Kuwa na Haki Sawa Katika Kupata Ardhi 

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa 

lengo hili ni pamoja na kutungwa kwa sheria ambazo 

zinatoa fursa sawa kwa raia wote wa Tanzania kupata 

na kutumia ardhi; kutambuliwa kisheria kwa mifumo ya 

kumiliki ardhi ya hakimiliki ya kupewa na hakimiliki ya 

kimila; kuwekwa kwa utaratibu wa kutoa ardhi kwa 

wasio raia kwa kuwapatia haki ya kumiliki ardhi isiyo ya 

asili kwa ajili ya uwekezaji kupitia mamlaka za 

uwekezaji; kutungwa kwa Sheria ya Ardhi, Sura 113 na 

Sheria ya Uthamini na Usajili wa Wathamini, Sura 138 

ambazo zinatambua kwamba ardhi ina thamani na 

kwamba thamani hiyo inatumika katika miamala yote 

inayohusu ardhi; na hatua za kusimamia masharti ya 

umilikaji ardhi zimechukuliwa ikiwemo ufutaji wa milki 

za ardhi kwa wamiliki waliokiuka masharti hayo. 

Mafanikio, upungufu na changamoto ni kama ifuatavyo: 

- 

1.2.1.1. Umiliki wa Ardhi 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

iliwezesha raia wote wa Tanzania kuwa na 

haki sawa ya kupata ardhi kupitia mfumo wa 

hakimiliki ya kupewa na hakimiliki ya kimila. 

Hata hivyo, wasio raia wana haki ya kupata 

ardhi kwa hakimiliki isiyo asili kwa ajili ya 
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uwekezaji kupitia mamlaka za uwekezaji. 

Mfumo huo ulianzishwa kwa Sheria ya Ardhi 

Sura, 113 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji Sura 114. 

Kabla ya kutungwa kwa Sera na Sheria mpya 

za Ardhi, mifumo ya umiliki wa ardhi 

iliyokuwepo Tanzania Bara katika kipindi cha 

ukoloni ni pamoja na umiliki wa kimila; umiliki 

wa moja kwa moja usio na masharti wala 

kikomo cha muda (freehold); na upangaji wa 

muda mrefu (leasehold) na haki ya kutumia 

ardhi kwa kipindi cha miaka 33, 66 au 99 (right 

of occupancy) ulioanzishwa na wakoloni wa 

Kiingereza mwaka 1923 kwa Sheria ya Ardhi 

(Land Ordinance), Sura 113. Aidha, katika 

mfumo huo, wasio raia walikuwa na haki ya 

kumiliki ardhi kama raia. 

Sera na Sheria hizo zimeweka ngazi na 

mamlaka mbalimbali za usimamizi na 

uendeshaji wa shughuli za sekta ya ardhi. 

Hakimiliki ya kupewa imewekwa chini ya 

usimamizi wa mamlaka ya Kamishna wa Ardhi 

na Hakimiliki ya Kimila ipo chini ya usimamizi 

wa Mamlaka ya Halmashauri ya Kijiji. 

Kutokana na utaratibu huo, hakimiliki za kimila 

zimetambuliwa kisheria na kulinda fursa sawa 

ya kupata ardhi. Aidha, mfumo huu umetoa 

fursa kwa wasio raia kupewa hati ya haki ya 

kumiliki ardhi isiyo ya asili kwa ajili ya 

uwekezaji kupitia mamlaka za uwekezaji. 

Utekelezaji wa Sera umewezesha upimaji na 
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umilikishaji wa mashamba takribani 31,564 na 

viwanja 3,114,977 nchini. 

1.2.1.2. Mamlaka za Kugawa Ardhi 

Utaratibu wa ugawaji ardhi unasimamiwa na 

vyombo vilivyoanzishwa katika ngazi 

mbalimbali ili kudhibiti mwingiliano baina ya 

mamlaka husika. Kamati za ugawaji ardhi 

zimeundwa katika ngazi ya Taifa, Miji na 

Wilaya na kila Kamati imekasimiwa majukumu 

ya kugawa aina au matumizi ya ardhi. Kamati 

hizo zina jukumu la kujadili maombi na kutoa 

ushauri kwa Kamishna wa Ardhi kukubali au 

kukataa maombi hayo. Aidha, Halmashauri za 

Vijiji zimepewa ukomo wa mamlaka katika 

ugawaji wa Ardhi ya Kijiji kwa kuzingatia 

ukubwa ulioainishwa katika Kanuni za Sheria 

ya Ardhi ya Vijiji za mwaka 2001. 

1.2.1.3. Usajili wa Ardhi na Miamala ya Milki 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

imeelekeza kufanyika usajili wa ardhi na 

miamala ya milki. Taratibu za usajili wa ardhi 

na miamala ya ardhi hufanyika chini ya Sheria 

ya Usajili wa Ardhi Sura 334. Usajili wa 

hatimiliki zinazotolewa katika Ardhi ya Jumla 

na miamala yake hufanyika katika masjala za 

ardhi za mikoa na usajili wa hatimiliki 

zinazotolewa katika Ardhi ya Kijiji hufanyika 

katika Masjala za Ardhi za Kijiji na Wilaya. 

Kabla ya kutungwa kwa Sera na Sheria za 

Ardhi, usajili wa Hatimiliki ulikuwa ukifanywa 

kwa hakimiliki ya kupewa pekee na hakukuwa 
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na utaratibu wa kutoa na kusajili Hakimiliki ya 

Kimila. Utekelezaji wa Sera hiyo umewezesha 

usajili wa Hatimiliki 1,615,365 na Hati za 

Hakimiliki za Kimila 962,370. Pamoja na 

mafanikio hayo, hakuna utaratibu wa kisera 

unaoweka ulazima kwa wamiliki wa ardhi 

kusajili ardhi zao. Vilevile, pamoja na kuwa 

Sheria za Ardhi zinaruhusu wasio raia kumiliki 

ardhi kwa ajili ya uwekezaji pekee kupitia 

Mamlaka za uwekezaji, upo uwezekano kwa 

wasio raia kusajiliwa kama wamiliki wa ardhi 

kupitia mianya mbalimbali mathalan mirathi na 

mauzo ya hisa za kampuni. 

1.2.1.4. Uhamishaji wa Milki 

Sheria ya Ardhi, Sura 113 imeweka mazingira 

wezeshi ya kufanya uhamisho wa milki kutoka 

kwa mmiliki mmoja kwenda kwa mwingine. 

Uhamishaji wa milki unaweza kufanyika kwa 

kuuza, kuhamisha, kuweka rehani, kutoa, 

kugawa, kubadilishana, kupangisha, kukabidhi 

au kurejesha. Sheria imempa mamlaka 

Kamishna wa Ardhi kutoa kibali cha uhamisho 

wa milki. Vilevile, sheria imeweka mfumo rahisi 

wa kudhibiti uendelezaji ardhi na uhamishaji 

wa milki kisheria ambapo ada na tozo 

mbalimbali hulipwa wakati wa uhamishaji wa 

milki. Ada na tozo hizo zimechangia ongezeko 

la mapato ya Serikali. 

1.2.1.5. Fursa ya Kupata na Kutumia Ardhi 

Raia wote wana haki sawa ya kupata, kumiliki 

na kutumia ardhi. Haki hizo zinaweza kuwa 
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haki ya kupewa au haki ya kimila ambazo 

zinatambuliwa kwa njia ya kupatiwa hati ya 

hakimiliki itolewayo kwa mujibu wa sheria. 

Hakimiliki ya kupewa hutolewa kwa muda 

unaoweza kufika hadi miaka 99 na hakimiliki 

ya kimila inaweza kutolewa kwa umiliki wa 

muda usio na ukomo. Aidha, wasio raia 

wamepewa fursa ya kuwa na hakimiliki isiyo 

asili ya kumiliki ardhi kwa ajili ya uwekezaji 

kupitia mamlaka za uwekezaji ambapo jumla 

ya hakimiliki za ardhi takriban 600 zenye 

ukubwa na matumizi mbalimbali zimetolewa 

kwa wawekezaji na raia wa kigeni nchini 

kupitia mamlaka hizo. 

1.2.1.6. Fursa ya Wanawake Kupata Ardhi 

Sera na sheria zinatoa fursa sawa kwa jinsia 

zote au kundi lolote la kijamii kupata, kumiliki 

na kutumia ardhi. Sheria inatoa fursa kwa 

wanawake kupata na kumiliki ardhi sawa na 

wanaume. Hata hivyo, fursa kwa wanawake 

kupata ardhi kupitia urithi imezingatia mila na 

desturi ambazo kwa sehemu kubwa zinakiuka 

haki za wanawake. 

1.2.1.7. Utwaaji Ardhi na Ubatilishaji Milki 

Eneo la utwaaji ardhi liliwekewa msisitizo 

katika Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

ili kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa 

matumizi ya umma. Rais pekee ana mamlaka 

ya kutwaa ardhi kwa matumizi ya umma. 

Aidha, Rais ana mamlaka ya kubatilisha milki 

iwapo kuna ukiukaji wa masharti ya umilki. 



12  

Taratibu hizi zimewezesha Serikali kusimamia 

uendelezaji wa ardhi, kutekeleza upangaji wa 

miji na miradi mbalimbali ya maendeleo katika 

ardhi yenye manufaa kwa umma. 

Vilevile, Serikali imeweka utaratibu wa 

kuhakiki mashamba na viwanja 

vilivyomilikishwa kwa lengo la kubaini hali 

halisi ya uendelezaji. Hatua za kusimamia 

masharti ya umilikaji ardhi zimechukuliwa na 

pale ambapo masharti hayo yamekiukwa miliki 

zimekuwa zikifutwa na ardhi hiyo kupewa 

wamiliki wengine. Pamoja na mafanikio hayo, 

taratibu za ubatilishaji zinaonekana kukosa 

uwazi hasa katika hatua za awali za utumaji wa 

ilani na muda mfupi wa kisheria wa miaka 

mitatu (3) ya kuendeleza ardhi ikilinganishwa 

na uwekaji wa miundombinu ardhini na uwezo 

wa wamiliki kuendeleza. 

1.2.1.8. Thamani na Fidia ya Ardhi 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 na 

sheria za ardhi zinatambua thamani ya ardhi. 

Ili kupata thamani halisi ya ardhi, tafiti za 

viwango vya thamani ya ardhi hufanyika mara 

kwa mara katika maeneo husika. Thamani ya 

ardhi hutegemea aina ya matumizi, mahali 

eneo lilipo, kiwango cha uendelezaji wa eneo 

na uwepo wa miundombinu mbalimbali katika 

maeneo husika. Thamani ya ardhi hutumika 

kukadiria ada na tozo mbalimbali 

zinazohusika katika umilikishaji na miamala 

ya ardhi. Vilevile, Sera hiyo imebainisha kuwa 
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ardhi itakayotwaliwa italipwa fidia timilifu, ya 

haki na kwa wakati. Suala hili limetekelezwa 

kupitia sheria mbalimbali za ardhi ambazo 

zimebainisha stahili za fidia ambazo mmiliki 

analipwa. Pamoja na hatua hiyo, kumekuwa 

na changamoto ya ucheleweshaji wa fidia ya 

ardhi na mali hali inayosababisha malalamiko 

ya wananchi. Pia, kukosekana kwa mfumo wa 

uratibu wa upatikanaji wa fedha za fidia ili 

kuwezesha utwaaji wa ardhi katika maeneo 

yaliyopangwa kwa ajili ya shughuli za 

uwekezaji kumesababisha uhaba wa hazina 

ya ardhi, ukosefu wa maeneo yaliyopangwa 

na kupimwa, ongezeko la makazi holela, 

kukosekana kwa ardhi kwa ajili ya matumizi 

ya umma. 

1.2.1.9. Makazi Katika Ardhi Iliyomilikishwa kwa 

Wageni 

Sera ya Taifa ya mwaka 1995 ilielekeza 

kuweka utaratibu wa kubatilisha milki za 

mashamba yaliyokuwa yakimilikiwa na wageni 

kipindi cha ukoloni na ambayo yalitaifishwa 

chini ya Azimio la Arusha mwaka 1967. 

Mashamba hayo kwa sasa yamekuwa makazi 

ya wananchi waliovamia na kuyaendeleza bila 

kuzingatia masharti ya umiliki. Milki za 

mashamba hayo na mashamba mengine 

ambayo hayajaendelezwa ipasavyo zimefutwa 

na ardhi ya mashamba husika kupangwa, 

kupimwa na kumilikishwa kwa wananchi 

waliomo katika mashamba hayo na maeneo 
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mengine kutengwa kama hazina ya ardhi kwa 

ajili ya uwekezaji. 

 
1.2.1.10. Sekta ya Milki 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

haikujumuisha masuala ya sekta ya milki. 

Katika kipindi cha utekelezaji wa sera hiyo, 

sekta ya milki imekua kwa kiasi kikubwa 

ikijumuisha kuongezeka kwa wadau, miamala 

na mapato yanayotokana na sekta ya milki. 

Hata hivyo, hakuna mfumo rasmi wa kisera 

na kisheria wa kuratibu shughuli za sekta ya 

milki. Aidha, kumekuwa na uhitaji mkubwa wa 

nyumba bora na za gharama nafuu ambapo 

inakadiriwa kuwa uhaba wa nyumba ni 

takriban 390,981 kila mwaka. Hali hiyo 

imechangiwa na wananchi, kampuni binafsi 

na taasisi za umma kutokuwa na rasilimali 

fedha za kutosha kuwezesha upatikanaji wa 

nyumba zinazokidhi mahitaji na kwa 

kuzingatia mipangomiji. 

 
Pia, nyumba nyingi zimekuwa zikijengwa na 

mtu mmoja mmoja kwa utaratibu ambao 

unafanya miji kupanuka na kutumia ardhi 

kubwa ambayo ingeweza kutumika kwa 

matumizi mengine ya kiuchumi na kuhitaji 

gharama kubwa za uwekaji wa miundombinu. 

Ujenzi wa aina hiyo husababisha ukuaji holela 

wa miji na wenye gharama kubwa za 

kuwekeza katika miundombinu ya kiuchumi 

na  kijamii.  Changamoto  hii  ingeweza 
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kutatuliwa na wawekezaji katika sekta ya milki 

ambao wangejenga nyumba kwa utaratibu 

uliopangwa na unaofaa wenye ufanisi na tija 

kwa maendeleo ya miji na kuuza nyumba hizo 

kwa taasisi na watu wenye uhitaji. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, bado 

kuna upungufu na changamoto mbalimbali 

ambazo ni pamoja na taratibu za umilikaji au 

haki za umiliki wa ardhi kuendelea kuzingatia 

mila na desturi zinazobagua jinsia; 

kutokuwepo kwa utaratibu wa kuwezesha 

wawekezaji wa nje katika sekta ya milki 

kushiriki kikamilifu katika uwekezaji huo kwa 

kuwa mfumo wa kisera na kisheria uliopo 

hauwezeshi wawekezaji wa nje kuuza 

sehemu za jengo. 

 
Changamoto nyingine ni kukosekana 

utaratibu mahsusi uliowekwa wa kusimamia 

soko la ardhi pamoja na mapato ya Serikali 

yanayotokana na sekta ya milki; muda mfupi 

wa kisheria wa miaka mitatu (3) ya 

kuendeleza ardhi ikilinganishwa na uwepo wa 

miundombinu ardhini; na uwezo wa wamiliki 

kuendeleza. Aidha, licha ya sheria kuzuia 

wasio raia kumilikishwa ardhi kama raia, 

sheria na taratibu za usajili wa kampuni na 

hisa zake zinatoa mianya ya ardhi 

kuhamishwa kwenda kwa wasio raia. 
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1.2.2. Kuhakikisha kuwa Milki za Ardhi Zilizopo Hasa za 

Kimila Ambazo Ndizo Zinazotumiwa na Watu Wengi 

Nchini, Zinatambuliwa na Kulindwa Kisheria 

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa lengo 

hili ni kutungwa kwa Sheria ya Ardhi Sura 113 na 

kubainisha aina tatu za ardhi ambazo ni Ardhi ya 

Jumla, Ardhi ya Kijiji na Ardhi ya Hifadhi. Aidha, 

ilitungwa sheria mahsusi ya kusimamia sehemu ya 

ardhi inayotumiwa na watu wengi ambayo ni Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji Sura 114. Kupitia sheria hii, haki za 

wamiliki na watumiaji wa Ardhi ya Kijiji zinalindwa kwa 

kutambuliwa na kusajiliwa. Hata hivyo, sehemu kubwa 

ya Ardhi ya Kijiji nchini haijasajiliwa na kuna baadhi ya 

vipengele katika sheria husika ambavyo vinaifanya 

Hatimiliki ya Kimila kutokuwa na hadhi sawa na 

Hatimiliki ikiwemo kuzuia milki hizo kuuzwa au 

kuhamishwa kwa  mtu ambaye  sio  mwanakijiji. 

Vipengele hivyo vimewekwa mahsusi kwa ajili ya 

kulinda Ardhi ya Kijiji dhidi ya watu wenye uwezo 

kiuchumi wa kununua sehemu kubwa ya Ardhi ya Kijiji 

na kuacha wanakijiji bila ardhi kwa ajili ya shughuli za 

kujikimu kimaisha. Uchambuzi wa masuala ya kisera 

yanayohusiana na lengo hili ikionesha mafanikio, 

upungufu na changamoto ni kama ifuatavyo: - 

 
1.2.2.1. Hati za Kumiliki Ardhi za Vijiji 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

ilielekeza kubadilishwa kwa Hatimiliki za vijiji 

na kuwa Vyeti vya Ardhi ya Kijiji. Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji, Sura 114 inampa mamlaka 

Kamishna wa Ardhi kutoa Cheti cha Ardhi ya 

Kijiji kwa Halmashauri ya Kijiji kilichopimwa 
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mipaka yake. Cheti hicho ni mbadala wa Hati 

za kumiliki ardhi za Vijiji zilizokuwa 

zimetolewa awali. Mfumo huu umetoa fursa 

kwa wamiliki wa vipande vya ardhi ndani ya 

Ardhi ya Kijiji kupata Hati ya Hakimiliki ya 

kimila. Jumla ya vijiji 11,744 vimeandaliwa 

Vyeti vya Ardhi ya Kijiji. 

1.2.2.2. Uwekaji wa Mipaka ya Vijiji 

Sheria ya Upimaji Ardhi, Sura 324 imeweka 

taratibu za upimaji wa ardhi na utunzaji wa 

kumbukumbu za upimaji ambapo mipaka ya 

vijiji inatambuliwa, kupimwa na kuandaliwa 

ramani za mipaka. Kufuatia utekelezaji wa 

Sheria hiyo, jumla ya Vijiji 11,744 kati ya vijiji 

12,318 vilivyopo nchini vimepimwa. Pamoja 

na mafanikio hayo, kumekuwepo migogoro ya 

mipaka kati ya kijiji na kijiji; vijiji na mamlaka 

za hifadhi; na vijiji na watumiaji wengine wa 

ardhi. Hali hii inasababishwa na 

kutofafanuliwa vya kutosha utaratibu na 

namna mipaka ya vijiji inavyotakiwa kuwa 

wakati wa uanzishaji wa Vijiji. 

 
1.2.3. Kuweka Kikomo cha Eneo la Ardhi Linaloweza 

Kumilikishwa kwa Mmiliki Mmoja ili Kuepusha 

Watu Kujilimbikizia Ardhi au Kuwa na Ardhi Kubwa 

Kuliko Uwezo wa Kuendeleza 

Katika utekelezaji wa lengo hili, ilitungwa Sheria ya 

Ardhi, Sura 113 na kanuni za Sheria ya Ardhi za mwaka 

2001 ambazo zimeweka utaratibu wa ukomo wa kiasi 

cha ardhi ambacho kinaweza kumilikishwa kwa mmiliki 
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mmoja. Utekelezaji umefanyika kwa kuweka kipengele 

kinachomtaka mwombaji kuweka bayana kiasi cha 

ardhi ambacho anamiliki katika fomu ya maombi ya 

ardhi. Vilevile, ujenzi wa mifumo ya utunzaji wa taarifa 

za wamiliki wa ardhi umeanza ambapo pamoja na 

mambo mengine utasaidia kubaini kiasi cha ardhi 

ambacho kila mtu anamiliki. Pamoja na hatua hizo, 

utekelezaji wa lengo hili umekabiliwa na changamoto 

kwa kuwa kiasi cha ardhi ambacho mtu anaweza 

kumilikishwa hakitegemei ukomo wa ukubwa wa ardhi 

pekee bali matumizi yanayokusudiwa na uwezo wa 

mmiliki kuiendeleza kwa ufanisi na tija. 

 
1.2.4. Kuhakikisha kuwa Kunakuwepo na Matumizi Bora 

ya Ardhi ili Kuongeza Uzalishaji na Kuleta 

Maendeleo ya Haraka ya Kijamii na Kiuchumi 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 iliweka utaratibu 

wa kupanga matumizi ya ardhi kwa lengo la kuongeza 

tija katika uzalishaji kwa maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi. Mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 

uandaaji wa Mipango ya Jumla na Mipangokina katika 

maeneo ya mijini na hivyo kuwezesha umilikishaji wa 

ardhi. Aidha, mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 

imeandaliwa na hivyo kuongeza tija katika uzalishaji na 

kudhibiti migogoro ya matumizi ya ardhi. Uchambuzi 

wa masuala ya kisera yanayohusiana na lengo hili 

ikionesha mafanikio, upungufu na changamoto ni kama 

ifuatavyo: - 

1.2.4.1. Upangaji wa Maeneo ya Miji 

Katika kukabiliana na kasi ya kukua kwa miji 

na  kuhakikisha  kuwa  miji  inapangwa  na 
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kukua vizuri, Sheria ya Mipangomiji, Sura 355 

ilitungwa ili kuhimiza matumizi endelevu ya 

ardhi mijini na ushirikishwaji wa wadau katika 

upangaji wa miji. Sambamba na sheria hiyo, 

Sheria ya Mazingira ilitungwa ili kudhibiti 

uharibifu wa mazingira. Dhana ya Upangaji 

Miji na Usimamizi wa Mazingira imekuwa 

ikitumika katika utayarishaji wa Mipango ya 

Jumla ya miji na imejumuishwa katika 

Mwongozo wa Uandaaji wa Mipango hiyo. 

Kufuatia jitihada hizo, Mipango ya Jumla 27 

katika Majiji ya Dodoma, Tanga, Arusha, 

Mwanza, Dar es Salaam, Mbeya; Manispaa 

za Mpanda, Kigoma (Ujiji), Morogoro, Lindi, 

Shinyanga, Musoma, Iringa, Mtwara 

(Mikindani), Singida, Songea, Tabora, 

Sumbawanga, Bukoba na Moshi; Miji ya 

Babati, Njombe, Geita, Tunduma, Bariadi, 

Kibaha na Korogwe imeidhinishwa. Aidha, 

Mipangokina 35,972 imeandaliwa katika miji 

yote nchini. Ili kuharakisha shughuli za 

upangaji na upimaji, Serikali imeshirikisha 

sekta binafsi katika shughuli za upangaji na 

upimaji ambapo kampuni za mipangomiji 98 

na za upimaji 95 zilisajiliwa. 

1.2.4.2. Mipango ya Matumizi ya Ardhi Vijijini 

Ili kuwezesha uandaaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi ya vijiji, Wilaya na maeneo 

ya miradi ya kitaifa; sheria na miongozo 

imetungwa. Sheria ya Upangaji wa Matumizi 

ya Ardhi, Sura 116 ilitungwa ili pamoja na 
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mambo mengine kuhamasisha ushiriki wa 

umma na sekta binafsi katika shughuli 

zinazohusiana na upangaji wa matumizi ya 

ardhi kwa ajili ya matumizi ya ardhi yenye 

uwiano na manufaa kwa wadau wote. Aidha, 

miongozo iliandaliwa na kusambazwa ili 

kuwawezesha wadau katika ngazi za mikoa, 

wilaya na vijiji kushiriki kikamilifu katika 

utayarishaji na utekelezaji wa mipango ya 

matumizi ya ardhi. Vilevile, Mpango wa Taifa 

wa Matumizi ya Ardhi (2013-2033) 

uliandaliwa. Mpango huu unatoa mwongozo 

wa utayarishaji wa mipango ya matumizi ya 

ardhi katika ngazi za mikoa na wilaya. 

Mpango huu una Programu 12 za utekelezaji 

na unaendelea kutekelezwa kwa awamu na 

sekta zote katika maeneo mbalimbali nchini. 

Jitihada hizi zimewezesha kuandaliwa kwa 

mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 2,944 

kati ya vijiji 12,318 vilivyopo nchini. Uwepo wa 

mipango hii umesaidia kwa kiasi kikubwa 

kupunguza migogoro ya matumizi na mipaka 

ya vijiji. 

1.2.4.3. Usimamizi na Uratibu wa Matumizi ya 

Ardhi 

Sera na Sheria za ardhi zinatoa utaratibu wa 

usimamizi na uratibu wa matumizi mbalimbali 

ya ardhi ikiwemo makazi, kilimo, ufugaji na 

uwekezaji. Aidha, Sera zinazosimamia sekta 

ya madini, misitu, wanyamapori na mazingira 

zinaelekeza namna ya kutambua haki za 
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wananchi wanaokutwa kwenye maeneo 

yenye maliasili ili kuepusha migogoro kati ya 

wananchi na mamlaka mbalimbali. Vilevile, 

haki za kumiliki ardhi zinatambulika na 

kuheshimiwa wakati wa kutoa haki kwa 

watumiaji wa rasilimali za asili kwa utaratibu 

wa matumizi shirikishi. Kadhalika, mipango ya 

matumizi ya ardhi huzingatia utengaji wa 

maeneo kwa ajili ya miundombinu mbalimbali 

ikiwemo barabara, umeme na maji. 

1.2.4.4. Mipaka Tandavu ya Miji 

Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya 

mwaka 2000 na Sheria ya Mipangomiji, Sura 

355 zinaelekeza Majiji, Manispaa, Miji na Miji 

Midogo kuandaa Mipango ya Jumla kwa ajili 

ya kusimamia uendelezaji, ukuaji, kudhibiti 

upanuzi tandavu wa miji na kuhamasisha 

ujenzi shadidi hasa katika maeneo ya kati ya 

miji. Katika kutekeleza sera na sheria hizo; 

Majiji, Manispaa na miji 27 kati ya 47 

imeandaa Mipango ya Jumla inayotoa 

mwongozo wa ujenzi shadidi kuanzia ghorofa 

2 - 35 na ujenzi mbanano katika maeneo ya 

kati ya miji. Aidha, Serikali ilitoa Tangazo Na. 

93/2018 kuhusu upunguzaji wa ukubwa wa 

viwanja mijini kutoka mita za mraba 4,000 

hadi 2,500 kwa viwanja vya ujazo wa chini na 

mita za mraba 600 hadi 300 kwa viwanja vya 

ujazo wa juu. Katika maeneo ya urasimishaji; 

kanuni ya viwango vya ukubwa wa maeneo 
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imepunguza ukubwa wa viwanja kutoka mita 

za mraba 150 hadi 90. 

Ili kupunguza msongamano wa magari, watu 

na shughuli za kijamii na kurahisisha utoaji wa 

huduma mbalimbali katikati ya miji mikubwa, 

maeneo yametengwa kwa ajili ya ujenzi wa 

miji ya pembezoni. Miji yote iliyoandaliwa 

Mipango ya Jumla nchini imezingatia dhana 

hiyo ili kuleta ufanisi wa utoaji wa huduma 

kwa wakazi wanaotarajiwa kuishi katika miji 

hiyo na huduma za kijamii zinazohitajika. 

1.2.4.5. Makazi yasiyopangwa Mijini 

Makazi yasiyopangwa nchini ni takriban 

asilimia 73.4 ya makazi yote ya mijini. Makazi 

haya hayana huduma bora za kijamii na 

miundombinu ya kiuchumi. Ili kudhibiti ukuaji 

wa makazi yasiyopangwa mijini, hatua 

kadhaa zimechukuliwa. Hatua hizo ni pamoja 

na kuongeza kasi ya usanifu wa miji katika 

maeneo ya pembezoni, upimaji na ugawaji 

wa viwanja kwa wananchi mijini na 

kurasimisha makazi ikiwa ni pamoja na 

kuweka huduma za kijamii na kuboresha 

miundombinu muhimu. Katika kipindi cha 

utekelezaji wa Sera, jumla ya makazi 

2,474,329 yamerasimishwa katika 

Halmashauri mbalimbali nchini. 
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1.2.4.6. Uendelezaji Upya wa Maeneo ya Katikati 

ya Miji na Maeneo Chakavu 

Uendelezaji upya wa maeneo ya katikati na 

maeneo chakavu umetekelezwa katika miji 

mbalimbali nchini kwa kubaini nakutayarisha 

mipango ya uendelezaji upya katika miji mikuu 

ya mikoa, kunadi na kuuza ardhi katika 

maeneo ya katikati ya miji, kuuza majengo 

chakavu ya Serikali na taasisi za umma kwa 

njia ya zabuni na watu binafsi kuuza majengo 

yao. Katika kipindi cha utekelezaji wa Sera, 

jumla ya mipango 37 ya uendelezaji upya wa 

maeneo ya katikati ya miji mikuu ya mikoa 

imeandaliwa na ipo katika hatua mbalimbali za 

utekelezaji. Jitihada zaidi zinaendelea 

kufanyika ili Mamlaka za Upangaji nchini 

ziweze kuandaa mipango ya uendelezaji upya 

maeneo ya kati ya mji. Pamoja na mafanikio 

hayo, bado maeneo ya katikati ya miji 

hayatumiki kwa ufanisi na tija. 

1.2.4.7. Matumizi ya Ardhi ya Kilimo 

Watanzania walio wengi wanategemea ardhi 

kwa ajili ya shughuli za kilimo. Tanzania ina 

eneo la ardhi linalofaa kwa kilimo lenye 

ukubwa wa hekta milioni 44 na kati ya hizo, 

hekta milioni 16 sawa na asilimia 36.4 

zinatumika kwa uzalishaji. Sekta ya kilimo 

inaajiri takriban asilimia 65 ya watanzania na 

huchangia asilimia 26.5 ya Pato la Taifa, 

asilimia 30 ya mauzo ya nje ya nchi na 

asilimia 65 ya malighafi katika sekta ya 
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viwanda. Ili kuwezesha matumizi endelevu ya 

ardhi ya kilimo, mipango ya matumizi ya ardhi 

vijijini imeendelea kuandaliwa na 

kutekelezwa na wanavijiji kwa njia shirikishi 

ambapo jumla ya vijiji 2,944 kati ya vijiji 

12,318 vilivyopo nchini vina mipango ya 

matumizi ya ardhi. 

1.2.4.8. Ukuaji wa Miji 

Ukuaji wa miji mingi nchini ni tandavu na 

inaendelezwa kwa kiwango kikubwa bila 

kuzingatia taratibu za kimipangomiji. Ukuaji 

wa miji tandavu unahitaji uwekezaji mkubwa 

wa miundombinu ya kiuchumi na kijamii. 

Katika uandaaji wa Mipango ya Jumla ya miji, 

tathmini ya mahitaji halisi ya matumizi ya 

ardhi imekuwa ikifanyika ili kubaini kiwango 

cha utandavu wa miji nchini. Sheria ya 

Mipangomiji, Sura 355 pamoja na kanuni 

zake imetoa maelekezo kwa mamlaka zote za 

upangaji kuzingatia ujenzi shadidi na ujenzi 

mbanano wa miji ili kupunguza gharama za 

utoaji wa huduma na uwekaji wa 

miundombinu katika miji. Udhibiti wa ukuaji 

wa miji umeendelea kufanyika ambapo 

Mipango ya Jumla ya miji mikuu ya mikoa ya 

Mtwara, Mara, Iringa, Singida, Mwanza, 

Arusha, Geita, Tabora, Ruvuma, Dar es 

Salaam, Tanga, Kigoma, Shinyanga, Katavi, 

Rukwa, Mbeya, Dodoma, Singida, Manyara, 

Lindi, Njombe, Morogoro, Kagera, Simiyu, 

Pwani na Moshi imekamilika na kuidhinishwa. 
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Aidha, utekelezaji wa mipango hiyo na 

uandaaji wa Mipango ya Jumla ya miji 

mingine nchini upo katika hatua mbalimbali za 

utekelezaji. 

1.2.4.9. Kilimo cha Mijini 

Serikali imeendelea kuratibu shughuli za 

kilimo mijini kwa kuandaa Mipango ya Jumla 

na Mipangokina na kuhakikisha kwamba 

shughuli hizo haziathiri mazingira. Kilimo cha 

mjini kinachangia upatikanaji wa chakula 

katika maeneo ya miji ili kupunguza 

utegemezi wa chakula kutoka nje ya miji. Ili 

kusimamia na kudhibiti kilimo mijini, kanuni 

zimeandaliwa ili kuweka ukomo wa ukubwa 

wa ardhi itakayotumika kwa kilimo mijini. 

Pamoja na utekelezaji huo, maeneo 

yaliyotengwa kwa matumizi hayo yamekuwa 

yakibadilishwa matumizi na hivyo kupunguza 

ardhi inayofaa kwa matumizi ya kilimo. 

1.2.4.10. Ufugaji na Maeneo ya Malisho 

Tanzania ni nchi ya pili barani Afrika kwa 

kuwa na idadi kubwa ya mifugo ambapo 

inakadiriwa kwamba kuna ng’ombe milioni 

36.6, mbuzi milioni 26.5 na kondoo milioni 9.1 

wanaohitaji takriban ekari milioni 113.8 

(kilometa za mraba 460,329) za ardhi kwa ajili 

ya malisho. Ufugaji huchangia wastani wa 

asilimia 7 katika pato la Taifa. 

Ili kuhakikisha yanakuwepo maeneo ya 

malisho kwa ajili ya ufugaji, hatua kadhaa 
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zimechukuliwa ikiwemo uandaaji wa mipango 

ya matumizi ya ardhi ya vijiji ambayo pamoja 

na matumizi mengine imeainisha maeneo ya 

malisho. Vilevile, vijiji ambavyo shughuli kuu 

za kiuchumi ni ufugaji vimeendelea 

kushauriwa kuungana na vijiji jirani katika 

kuandaa mipango ya pamoja ya matumizi ya 

ardhi. Hatua hii inawezesha upatikanaji wa 

uhakika wa malisho na maji katika mzunguko 

kwa ajili ya mifugo kwa kipindi cha mwaka 

mzima ili kuwa na ufugaji wenye tija. Baadhi 

ya Halmashauri zenye migogoro ya matumizi 

ya ardhi zimeanza kutumia utaratibu huu. 

1.2.4.11. Matumizi Sambamba ya Ardhi 

Matumizi sambamba ya ardhi ni pale ambapo 

ardhi inatumiwa na watumiaji kadhaa wenye 

matumizi tofauti kama vile wanyamapori na 

jamii. Sera na sheria mbalimbali zimetungwa 

ili kuondoa migongano ya matumizi ya ardhi 

katika maeneo hayo. Katika utekelezaji wa 

sera na sheria, Tume ya Taifa ya Mipango ya 

Matumizi ya Ardhi, kwa kushirikiana na 

Mamlaka za Hifadhi za Wanyamapori 

Tanzania na Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania ziliingia makubaliano ya 

kushirikiana kuandaa mipango ya matumizi 

ya ardhi katika vijiji vinavyozunguka hifadhi na 

misitu nchini. Makubaliano hayo yana lengo la 

kusimamia na kudhibiti matumizi ya ardhi ili 

kuondoa changamoto za migongano iliyopo. 
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1.2.4.12. Upangaji wa Maendeleo ya Miji 

Upangaji wa maendeleo ya miji nchini 

umeendelea kufanyika kupitia maandalizi ya 

Mipango ya Jumla ya miji na Mipangokina. 

Katika kutekeleza azma hiyo, Mipango ya 

Jumla 27 imeandaliwa na kuidhinishwa na 

inaendelea kutumika kusimamia uendelezaji 

wa miji husika. Katika kusimamia kwa ufanisi 

utekelezaji wa Mipangokina na Mipango ya 

Jumla, Sheria ya Mipangomiji, Sura 355 

imeweka utaratibu wa kushirikisha wananchi 

katika hatua mbalimbali za uandaaji na 

utekelezaji wa mipango husika. Aidha, 

Serikali imeendelea kubuni mikakati 

mbalimbali ya kusimamia utekelezaji wa 

mipango hiyo kwa kutoa mwongozo maalum 

wa utoaji wa vibali vya ujenzi kwenye 

Mamlaka za Upangaji nchini. 

1.2.4.13. Uendelezaji wa Makazi ya Ukubwa wa Kati 

Serikali imeendelea kutambua na kubainisha 

maeneo yote yanayokua kimji katika 

Mamlaka za Upangaji nchini ambapo jumla ya 

maeneo 644 yenye miji ya ukubwa wa kati 

yametambuliwa na kutangazwa kuwa 

maeneo ya upangaji kimji. Ili kuwezesha 

kuwa na miji endelevu ya baadae kuanzia 

katika ngazi ya vijiji, Serikali imeandaa 

Mwongozo wa Upangaji na Ujenzi wa 

Nyumba Bora Vijijini. 
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1.2.4.14. Maeneo Yenye Msongamano Mkubwa wa 

Watu na Makazi Yanayokaliwa Upya 

Uhamaji  wa  watu   kutoka  sehemu  moja 

kwenda sehemu nyingine umekuwa endelevu 

katika maeneo mengi nchini. Ili kukabiliana na 

msongamano mkubwa wa watu,  Serikali 

imeandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya 

Wilaya 48   na mipango  ya kikanda  ya 

matumizi ya ardhi sita (6). Mipango ya 

matumizi ya ardhi ya Wilaya imeandaliwa 

katika Wilaya za Ulanga, Kilombero, Malinyi, 

Mvomero, Morogoro, Kilosa, Nzega, Geita, 

Tarime, Rorya, Serengeti, Muleba, Muheza, 

Mkinga,   Pangani,   Bagamoyo,   Kisarawe, 

Mkuranga,  Rufiji,  Mafia,  Mpanda,  Lindi, 

Newala, Nachingwea, Kilwa, Iringa, Kilolo, 

Longido, Babati, Njombe, Ludewa, Makete, 

Mbarali, Mbeya Vijijini, Chunya, Ngorongoro, 

Monduli,   Mtwara,   Bariadi,   Namtumbo, 

Uvinza, Chamwino, Maswa, Mbinga, Mufindi, 

Songwe na Tanganyika. Mipango ya kikanda 

imeandaliwa kwa Ukanda wa Kusini (Mtwara 

Development Corridor), Mpango wa Bonde la 

Mto Ruvu, Mpango wa Kanda ya Ziwa, 

Mpango wa Ukanda wa Reli ya Uhuru, 

Mpango wa Mbuga ya Sanya na Mpango wa 

Kanda ya Kaskazini. Utekelezaji wa mipango 

hii umepunguza mgandamizo wa matumizi ya 

ardhi hasa kwa matumizi ya kilimo na ufugaji 

na kuwezesha  ardhi iliyopangwa   kwa 

matumizi hayo kutumika kikamilifu. Aidha, 

mipango hiyo huzingatia pia utengaji wa 
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maeneo maalum kwa ajili ya matumizi ya 

dharura. 

1.2.4.15. Uvuvi 

Kwa asili, shughuli za uvuvi zimekuwa 

zikifanyika katika bahari, maziwa na mito. 

Uvuvi huu umekuwa haunufaishi watu wengi 

hasa katika maeneo ambayo hayana vyanzo 

vya maji. Serikali kwa kutambua fursa hii 

muhimu imeendelea na uhamasishaji na 

utoaji wa elimu kwa umma kuhusu ufugaji wa 

samaki katika mabwawa. Hatua hii 

imewezesha kujengwa kwa mabwawa 

32,878, vizimba vya kufugia samaki 993 na 

vitotoleshi 39 na hivyo uzalishaji wa viumbe 

maji kufikia wastani wa tani 33,525 kwa 

mwaka. Aidha, sekta ya uvuvi inachangia 

asilimia 1.8 katika pato la Taifa na inatoa ajira 

za moja kwa moja kwa wavuvi wanaofikia 

197,763. 

Pamoja na mafanikio yaliyoainishwa katika aya 1.2.4.1 

– 1.2.4.15, changamoto na upungufu uliojitokeza katika 

utekelezaji wa lengo hilo ni pamoja na: kasi ndogo ya 

uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya wilaya 

na vijiji; kasi ndogo ya usimamizi na udhibiti wa 

uendelezaji miji na vijiji; kuendelea kuwepo kwa 

migogoro baina ya watumiaji mbalimbali wa ardhi; 

uhaba wa rasilimali katika uandaaji na utekelezaji wa 

mipango ya matumizi ya ardhi, uboreshaji wa maeneo 

ya kati ya miji na maeneo chakavu na uandaaji wa 

ramani za msingi zinazorahisisha upimaji wa ardhi; 

ongezeko  la  athari  za  mabadiliko  ya  tabianchi 
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yanayoathiri makazi, malisho, rasilimali za maji na 

kuhatarisha maisha na matumizi ya ardhi nchini; na 

maeneo ya katikati ya miji yenye thamani kubwa 

kuendelea kutumika bila ufanisi na tija. 

 
Changamoto nyingine ni kutowekwa miundombinu 

muhimu kama vile barabara, nishati na maji katika 

maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya matumizi mbalimbali; 

ukuaji tandavu wa miji; kasi kubwa ya ukuaji wa makazi 

yasiyopangwa; na ardhi kwa ajili ya mahitaji ya ufugaji 

wa samaki kutozingatiwa katika mipango ya matumizi 

ya ardhi. 

 
1.2.5. Kuboresha na Kurahisisha Mifumo Iliyopo ya 

Usimamizi wa Ardhi na Kuboresha Ufanisi wa 

Mifumo ya Upatikanaji wa Ardhi 

Mafanikio kadhaa yamepatikana katika utekelezaji wa 

lengo hili ikiwemo kurahisisha taratibu za utoaji wa 

huduma za ardhi na kuweka mifumo ya taarifa za ardhi 

inayopunguza muda na gharama. Sheria ya ardhi, Sura 

113 na Sheria ya ardhi ya Vijiji, Sura 114 zimeweka 

ngazi mbalimbali za usimamizi na uendeshaji wa 

shughuli za sekta ya ardhi katika Ardhi ya Jumla na 

Ardhi ya Kijiji. Ugatuaji wa madaraka na majukumu ya 

usimamizi wa masuala ya ardhi umefanyika katika 

ngazi mbalimbali za utawala kutoka ngazi ya Wizara 

kwenda ngazi ya Mkoa na Halmashauri. Madaraka na 

majukumu hayo yametolewa kwa maafisa mbalimbali 

wakiwemo Maafisa Watendaji wa Vijiji; Halmashauri ya 

Kijiji; Maafisa Ardhi Wateule na Maafisa wengine katika 

Halmashauri za Majiiji, Manispaa, Miji na Wilaya. 

Vilevile, Kamishna wa Ardhi amekasimisha majukumu 
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ya usimamizi wa ardhi katika ngazi za mikoa kwa 

Makamishna Wasaidizi wa Ardhi wa Mikoa. Aidha, 

usimamizi wa Ardhi ya Hifadhi umekasimiwa katika 

mamlaka zinazohusika na hifadhi hizo. Uchambuzi wa 

masuala ya kisera yanayohusiana na lengo hili 

ikionesha mafanikio, upungufu na changamoto ni kama 

ifuatavyo: - 

1.2.5.1. Upimaji wa Ardhi 

Shughuli za upimaji ardhi ni jukumu muhimu 

katika mchakato wa usimamizi na utawala wa 

ardhi ikiwemo uwekaji wa miundombinu ya 

barabara, reli, viwanja vya ndege, bandari na 

madini. Lengo la upimaji ni kuainisha na 

kumega vipande vya ardhi kwa ajili ya 

umilikishaji ardhi, utozaji kodi na shughuli 

nyingine za utawala wa ardhi. Pia, upimaji 

ardhi hufanyika chini ya maji ili kuwezesha 

uandaaji wa ramani za umbile la nchi chini ya 

maji kwa matumizi mbalimbali. Katika 

kufanikisha upimaji wa ardhi, ni lazima kuwepo 

miundombinu ya upimaji na ramani yenye 

teknolojia ya kisasa inayotumia satelaiti na 

mifumo ya TEHAMA. Aidha, uwekaji wa 

miundombinu ya upimaji, vituo vya upimaji na 

alama za msingi ni muhimu kujengwa. 

Mtandao wa alama za msingi wa upimaji 

wenye alama zaidi ya 1,041 za viwango 

mbalimbali ulisimikwa nchini katika mfumo wa 

kimataifa wa majira nukta (TAREF 11) na 

kujenga vituo vitatu (3) vya kielektroniki vya 

upimaji. Lengo la kuweka mfumo mpya wa 
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majira nukta ni kuwa na mfumo mmoja wa 

upimaji nchini tofauti na hali ilivyokuwa awali ili 

kuwezesha matumizi ya pamoja ya taarifa za 

upimaji na za kijiografia. Hata hivyo, pamoja 

na kujengwa mfumo mpya, taarifa za upimaji 

wa zamani zinaendelea kutumika. Katika 

kipindi cha utekelezaji wa Sera, takriban 

asilimia 25 ya ardhi yote nchini imepimwa 

ambayo inajumuisha viwanja 3,114,977 na 

mashamba 31,564. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, kuna 

changamoto ya umbali mkubwa kati ya alama 

za upimaji na hivyo kufanya gharama za 

upimaji kuwa kubwa. Pia, hakuna mwongozo 

wa kisera wa upimaji wa kihandisi kama vile 

upimaji wa miundombinu ya barabara, reli, njia 

za umeme na migodi. Vilevile, kasi ndogo ya 

upimaji ardhi imesababishwa na uhaba wa 

vifaa, wapima ardhi, ukosefu wa rasilimali 

fedha na kuwa na vituo vichache vya 

kielektroniki vya upimaji. 

Aidha, kumekuwepo na changamoto ya 

migogoro ya mipaka ya ardhi ya vijiji 

vilivyopimwa kati ya kijiji na kijiji; vijiji na 

mamlaka za hifadhi; na vijiji na watumiaji 

wengine wa ardhi. Hali hii imesababishwa na 

kutofafanuliwa vya kutosha utaratibu na 

namna mipaka ya vijiji inavyotakiwa kuwa 

wakati wa uanzishaji wa vijiji. Aidha, upimaji 

wa ardhi katika maji umefanyika kwa kiasi 

kidogo  kutokana  na  kukosekana  kwa 
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utaratibu wa upatikanaji wa taarifa za msingi 

za kuwezesha upimaji katika maji. 
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1.2.6. Kuboresha Mpangilio  wa  Uhusiano Baina ya 

Taasisi Mbalimbali Zinazohusika na Uendeshaji wa 

Masuala ya Ardhi au Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi 

ili Taasisi Hizo Zifanye Kazi zao kwa Uwazi Zaidi 

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa 

lengo hili ni pamoja na kuanzishwa kwa mfumo wa 

kimahakama na kiutawala wa utatuzi wa migogoro ya 

ardhi. Aidha, Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa 

Migogoro ya Ardhi, Sura 216 ilitungwa ambayo pamoja 

na mambo mengine inabainisha vyombo vya utatuzi wa 

migogoro ya ardhi, mamlaka yake na uhusiano baina 

ya vyombo hivyo. Vyombo hivyo ni Mahakama ya 

Rufaa, Mahakama Kuu Kitengo cha Ardhi, Mabaraza 

ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya, Mabaraza ya Kata na 

Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji. Uchambuzi wa masuala ya 

kisera yanayohusiana na lengo hili  ikionesha 

mafanikio, upungufu na changamoto ni kama ifuatavyo: 

- 

1.2.6.1. Utaratibu wa Kutatua Migogoro ya Ardhi 

Mfumo wa kitaasisi wa utatuzi wa migogoro 

ya ardhi unahusu vyombo vilivyopewa jukumu 

la kutatua migogoro ya ardhi nchini. Ili kulinda 

haki za kumiliki ardhi, utaratibu wa kutatua 

migogoro ya ardhi uliwekwa kwa kutunga 

Sheria ya Mahakama za Utatuzi wa Migogoro 

ya Ardhi, Sura 216 ambayo inabainisha 

vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi, 

mamlaka yake na mahusiano baina ya 

vyombo hivyo. 

Vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi 

vinajumuisha vyombo visivyo na Sura ya 
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mahakama kamili na Mahakama. Vyombo 

hivi ni Mabaraza ya Ardhi ya Kijiji na 

Mabaraza ya Kata yanayosimamiwa na Ofisi 

ya Rais TAMISEMI, Mabaraza ya Ardhi na 

Nyumba ya Wilaya yanayosimamiwa na 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi na Mahakama Kuu na Mahakama ya 

Rufaa zilizopo chini ya usimamizi wa Wizara 

ya Katiba na Sheria. Mabaraza ya Ardhi na 

Nyumba ya Wilaya 139 yameundwa. Kati ya 

hayo, Mabaraza 93 yanatoa huduma na 

baadhi yanahudumia zaidi ya Wilaya moja. 

Tangu kuanzishwa kwa Mabaraza hayo 

mwaka 2003, jumla ya mashauri 211,030 

yaliamuliwa kati ya mashauri 253,710 

yaliyofunguliwa, sawa na asilimia 83. 

Pamoja na mafanikio hayo, kuna changamoto 

za upungufu wa rasilimali watu na 

kukosekana kwa uratibu wa pamoja wa 

vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi na 

uelewa mdogo kuhusu Sera, Sheria, kanuni 

na miongozo ya sekta ya ardhi. Vilevile, 

vyombo vinavyoshughulika na utatuzi wa 

migogoro katika baadhi ya maeneo havipo au 

vilivyopo havifanyi kazi. 

 
1.2.6.2. Mgongano kati ya Miliki za Kiserikali na 

Kimila 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 1995 iliweka 

wazi kuwa utangazaji wa maeneo ya 

kuendeleza kimji haufuti haki ya kumiliki ardhi 
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kimila. Kwa hiyo, uendelezaji ardhi katika 

maeneo mapya ya miji ulinde haki na maslahi 

ya haki za kimila zilizopo. Sera na sheria 

zilizopo zimeweka utaratibu wa kuhakikisha 

kuwa haki za kimila katika maeneo 

yaliyotangazwa kuwa ya kimji zinatambulika 

katika Ardhi ya Jumla kwenye maeneo hayo. 

Hata hivyo, kumekuwa na mgongano wa 

kiutawala baina ya mamlaka za vijiji na 

mamlaka za miji. 

 
1.2.7. Kukuza Uwezo wa Kutunza Kumbukumbu za Miliki 

za Ardhi 

Mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa lengo hili ni pamoja 

na kuanzishwa kwa mifumo mbalimbali ya kielektroniki ya utunzaji 

wa kumbukumbu na utoaji wa huduma za ardhi ambayo ni MOLIS 

na SRS. Hata   hivyo, mifumo hiyo inatoa huduma kwa baadhi 

ya Idara. Ili kuhakikisha Idara zote zinatumia mifumo ya TEHAMA, 

Mfumo Unganishi wa Utunzaji wa Taarifa za Ardhi (ILMIS) 

ulibuniwa na ujenzi wake unaendelea. Aidha, upo mkakati wa 

kuanzisha mfumo shirikishi wa upatikanaji, utunzaji na utumiaji wa 

taarifa za kijiografia ili kuboresha mawasiliano kati ya taasisi 

mbalimbali zinazohusika na taarifa za kijiografia. Uchambuzi wa 

masuala ya kisera yanayohusiana na lengo hili ikionesha 

mafanikio, upungufu na changamoto ni kama ifuatavyo: - 

1.2.7.1. Mfumo wa Taarifa za Ardhi 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

ilihimiza kuanzishwa mfumo wa kielektroniki 

wa kutunza kumbukumbu za ardhi ili kukuza 

uwezo wa kutunza kumbukumbu za miliki za 

ardhi na kuwezesha matumizi ya pamoja ya 
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taarifa za ardhi. Katika kutekeleza azma hii, 

mifumo mbalimbali ilianzishwa ikiwemo 

Mfumo wa Usimamizi wa Umilikishaji wa 

Ardhi (MOLIS) na Mfumo Unganishi wa 

Taarifa za Ardhi (ILMIS). Mfumo wa MOLIS 

unatumika katika Halmashauri 179 na Mfumo 

wa ILMIS unatumika katika Halmashauri sita 

(6) za Mkoa wa Dar es Salaam na Jiji la 

Dodoma. Lengo ni kusambaza Mfumo wa 

ILMIS katika Ofisi za Ardhi za Mikoa na 

Halmashauri zote nchini. 

Mifumo hiyo imeunganishwa na Mfumo wa 

Ukusanyaji wa Maduhuli ya Serikali (GePG) 

na kusambazwa katika Halmashauri 184 

nchini ili kuwawezesha wananchi kulipia 

maduhuli ya Serikali yatokanayo na ardhi. 

Mfumo wa ILMIS unawezesha utunzaji wa 

taarifa za kijiografia na zisizo za kijiografia. 

Vilevile, mfumo huu umeunganishwa na 

Mfumo wa Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ili 

kuwezesha upatikanaji wa taarifa halisi za 

wamiliki wa ardhi nchini na kuepuka milki 

kutolewa kwa wasio raia wa Tanzania. 

Hata hivyo, pamoja na matumizi ya mifumo 

hii, taarifa nyingi za ardhi hazijabadilishwa 

kutoka nakala ngumu kuwa nakala tete. 

Aidha, kuendelea kuwepo kwa taarifa katika 

nakala ngumu kunasababisha ugumu katika 

matumizi ya pamoja, upatikanaji wa taarifa, 

kutumia muda mrefu katika kutoa huduma na 

kuhatarisha usalama wa taarifa za ardhi. 
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1.2.7.2. Utayarishaji wa Ramani 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

ilielekeza Serikali kuandaa ramani za msingi 

zenye uwiano wa 1:50,000 na 1:2,500 pamoja 

na kudhibiti utayarishaji wa ramani nyingine 

kama za kitalii na maeneo maalum kwa lengo 

la kuhakikisha kuwa utayarishaji wa ramani 

unafanyika kwa mujibu wa sheria na kanuni. 

Kwa muda mrefu, ramani za msingi 

hazijaandaliwa na hivyo utayarishaji wa 

ramani umeendelea kufanyika kwa kutumia 

ramani za msingi za zamani zisizoonesha 

taarifa halisi za ardhi zilizopo katika uwiano 

wa 1:50,000 mijini na vjijini. Utumiaji wa 

ramani hizo umekuwa ukifanyika kwa kufanya 

marejeo ya taarifa ardhini. Ili kukabiliana na 

changamoto hii, Serikali imebuni Mradi wa 

Kuimarisha Miundombinu ya Upimaji na 

Ramani inayotarajiwa kusaidia uandaaji wa 

ramani za msingi za uwiano wa 1:25,000 kwa 

maeneo ya vijijini na pia ramani za msingi za 

uwiano wa 1:2,500 kwa maeneo ya mijini. 

Ili kudhibiti ubora wa ramani zinazozalishwa 

na sekta binafsi hususan ramani za kitalii na 

maeneo mengine, Sheria ya Upimaji Ardhi, 

Sura 324 inaelekeza ramani zote 

zinazoandaliwa zinatakiwa kuidhinishwa na 

Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani. Vilevile, 

kumekuwa na changamoto kadhaa ikiwemo 

kukosekana  kwa  mfumo  wa  uratibu  wa 
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uzalishaji, utunzaji na matumizi ya taarifa za 

kijiografia baina ya taasisi na watu binafsi. 

1.2.8. Kulinda Rasilimali za Ardhi ili Ziweze Kutumika kwa 

Ufanisi na Kuleta Maendeleo Endelevu Nchini. 

Katika kutekeleza lengo hili, ulianzishwa mfumo wa 

kutambua na kulinda maeneo nyeti, maeneo ya wazi 

na maeneo mengine ya mijini, ardhi oevu, ardhi ya 

mwambao na maeneo hatarishi. Vilevile, taasisi za 

usimamizi na uendelezaji zilianzishwa ili kuimarisha 

matumizi, ulinzi na udhibiti wa maeneo hayo. 

Uchambuzi wa masuala ya kisera yanayohusiana na 

lengo hili  ikionesha  mafanikio,  upungufu na 

changamoto ni kama ifuatavyo: - 

1.2.8.1. Kulinda Maeneo ya Wazi na Maeneo 

Mengine ya Mijini 

Ili kuhakikisha kwamba maeneo yote mijini 

yaliyotengwa kwa shughuli za umma 

yanatumika kwa shughuli zilizokusudiwa na 

yanalindwa, Kanuni ya Kuzuia na Kusimamia 

Maeneo ya Wazi iliyotangazwa kupitia 

Tangazo la Serikali Na. 88 la tarehe 9 Machi, 

2018 imeweka utaratibu wa kuziwezesha 

Mamlaka za Upangaji kusimamia, kulinda na 

kuwezesha jamii kuendeleza maeneo ya wazi 

kwa utaratibu maalum. Aidha, Kanuni za 

Matumizi ya Ardhi zilizotangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali Na. 91 la mwaka 2018 

zimeweka utaratibu wa kufanya mabadiliko ya 

matumizi ya ardhi ikiwemo kuzuia mabadiliko 

ya matumizi ya maeneo ya wazi. 
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1.2.8.2. Maeneo Nyeti 

Maeneo nyeti yanajumuisha maeneo ya 

kimkakati ya ulinzi na usalama wa nchi, 

vyanzo vya maji, maeneo ya kutupa taka, 

visiwa vidogo, milima, miteremko mikali, 

maeneo ya mikoko, ardhi oevu, mabonde ya 

mito, maeneo ya taka za madini, misitu, mito, 

mapito ya wanyamapori, maeneo ya urithi wa 

taifa, maeneo ya viumbe hai anuwai na 

maeneo yenye mifumo dhaifu ya ikolojia na 

Hifadhi za Taifa. Maeneo nyeti pia 

yanajumuisha fukwe za asili zenye urefu wa 

takriban kilometa 1,424 kuanzia Mtwara 

mpaka Tanga. Katika kulinda maeneo hayo, 

sheria mbalimbali zilitungwa ili kuzuia watu 

binafsi kumilikishwa. Aidha, Kanuni ya 

Mipangomiji ya Usimamizi wa Matumizi ya 

Fukwe na Mwambao zilitungwa 

kupitiaTangazo la Serikali Na. 85 la tarehe 9 

Machi, 2018 ili kuweka utaratibu wa matumizi 

na uendelezaji ili kuhakikisha kwamba 

hauathiri mazingira na kuwanyima fursa 

wananchi kuyatumia. 

1.2.8.3. Maeneo Oevu 

Katika uandaaji wa Mipango ya Jumla na 

Mipangokina, maeneo oevu hutengwa 

maalum kwa ajili ya kuhifadhi vyanzo vya maji, 

kupunguza athari za mafuriko na kuboresha 

hali ya hewa kwenye miji. Maeneo haya 

yameendelea kutumika kwa ajili ya kulinda 

ikolojia ya miji na kuongeza maeneo ya kijani 
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hivyo kuboresha mandhari ya miji. Mamlaka za 

Upangaji zinawajibika kuyalinda maeneo hayo 

dhidi ya uvamizi au shughuli zisizoendana na 

matumizi yaliyokusudiwa. 

1.2.8.4. Mwambao 

Maeneo ya mwambao wa bahari na maziwa 

nchini yameendelea kutumika kwa matumizi 

mbalimbali ya kiuchumi na kijamii ikiwemo 

ujenzi wa hoteli za kitalii, makazi na maeneo 

ya kupumzika. Serikali imeendelea kulinda 

maeneo hayo kupitia Sheria ya Mazingira Na. 

20 ya mwaka 2004, Sheria ya Ardhi, Sura 113 

na Sheria ya Mipangomiji, Sura 355. 

Uendelezaji wowote katika maeneo hayo 

lazima ufanyike kwa kuzingatia uhifadhi wa 

mazingira. 

1.2.8.5. Kulinda Maeneo Hatarishi 

Uvamizi wa maeneo hatarishi katika miji 

umeendelea kushamiri licha ya kuwepo kwa 

Mamlaka za Upangaji zenye wajibu wa 

kusimamia uendelezaji wa miji nchini. Ili 

kukabiliana na changamoto hii, Serikali 

imeendelea kuzielekeza Mamlaka za Upangaji 

kuwashirikisha viongozi wa mitaa na vitongoji 

kuzuia ujenzi katika maeneo hayo. Aidha, 

usanifu wa Mipangokina na uandaaji wa 

Mipango ya Jumla unazingatia kubainisha 

maeneo hatarishi na kuyalinda kwa ajili ya 

manufaa ya umma na uhifadhi wa mazingira. 
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Changamoto na upungufu uliojitokeza katika 

eneo hili ni pamoja na baadhi ya maeneo nyeti 

kuvamiwa na kuendelezwa mfano, katika 

baadhi ya maeneo ya milima, fukwe na visiwa 

ambayo ni hatarishi kwa makazi ya binadamu 

hivyo yanatakiwa kutunzwa na kulindwa; 

maeneo ya ukanda wa pwani wa bahari na 

maziwa yana thamani kubwa kiuchumi lakini 

baadhi hayaendelezwi na hayana usimamizi 

madhubuti; kuongezeka kwa athari za 

mabadiliko ya tabianchi ikiwemo mafuriko; 

baadhi ya maeneo ya mipaka ya kimataifa 

kuvamiwa na wananchi na hivyo, kuwepo dalili 

za kuhatarisha usalama wa nchi; uvamizi wa 

maeneo yaliyotengwa mijini kwa matumizi ya 

umma; na kukosekana kwa mfumo wa 

kuratibu usimamizi na matumizi ya maeneo 

nyeti kiuchumi kwa maendeleo endelevu bila 

kuathiri mazingira. 
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SURA YA PILI 

 
UMUHIMU, DIRA, DHIMA NA MALENGO YA SERA 

 
2.1. Umuhimu wa Sera 

Ardhi ni nguzo kuu ya shughuli za kiuchumi na kijamii na ni 

rasilimali ya msingi kwa maendeleo ya nchi. Mfumo wa 

umiliki ardhi nchini umeendelea kutoa mchango mkubwa 

katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa kuwezesha 

ujenzi wa viwanda, makazi, kilimo na ufugaji. Hivyo, Serikali 

imekuwa na wajibu wa kutoa haki sawa kwa wananchi ya 

kupata, kutumia na kunufaika na ardhi kwa maendeleo 

endelevu. 

 
Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 ilikuwa na 

madhumuni ya kukuza na kuhakikisha mfumo wa uhakika 

wa upatikanaji na umilikaji ardhi, kuhimiza matumizi bora ya 

rasilimali za ardhi na kuwezesha kuwepo kwa maendeleo 

ya kijamii na kiuchumi bila kuathiri mazingira. Malengo 

yaliyoainishwa katika Sera hii yalitekelezwa kwa kuweka 

mifumo ya umilikaji ardhi; kutoa fursa sawa za umilikaji 

ardhi; kuwa na mipango ya matumizi ya ardhi; kukuza 

uwezo wa kutunza kumbukumbu za ardhi; na kulinda 

rasilimali za ardhi. Malengo mengine yalikuwa ni 

kuhakikisha kuwa miliki za ardhi zilizopo hasa za kimila 

ambazo ndizo zinazotumika na watu wengi nchini 

zinatambuliwa kisheria; kuweka ukomo wa eneo la ardhi 

linaloweza kumilikishwa kwa mmiliki mmoja ili kuepusha 

watu kujilimbikizia ardhi au kuwa na ardhi kubwa kuliko 

uwezo wa kuiendeleza; na kuboresha mpangilio na 

uhusiano baina ya taasisi mbalimbali zinazohusika na 

uendeshaji wa masuala ya ardhi au utatuzi wa migogoro ya 
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ardhi ili kuongeza uwazi katika utekelezaji wa majukumu ya 

taasisi hizo. 

 
Pamoja na utekelezaji wa malengo haya, katika uwezeshaji 

wa raia wote kuwa na haki sawa ya kupata ardhi, bado 

wanawake wanakosa haki hiyo kupitia urithi kutokana na 

kubaguliwa na baadhi ya mila na desturi. Vilevile, lengo la 

kuwa na matumizi endelevu ya ardhi halikutekelezwa 

kikamilifu kutokana na upungufu wa rasilimali ili kuwezesha 

uandaaji na utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi. 

Pamoja na kwamba mifumo ya usimamizi na upatikanaji wa 

ardhi imerahisishwa, bado kumekosekana mifumo ya 

kisera ya kuwataka wamiliki wa ardhi kusajili ardhi zao 

katika maeneo ya mipangomiji. Aidha, mpangilio wa taasisi 

zinazosimamia utatuzi wa migogoro ya ardhi umeboreshwa 

kwa kuanzisha vyombo mahsusi kwa ajili ya kushughulikia 

migogoro ya ardhi. Hata hivyo, lengo halikufikiwa kikamilifu 

kutokana na kukosekana kwa weledi, uadilifu, uhaba wa 

rasilimali na changamoto ya uratibu wa vyombo vya utatuzi 

wa migogoro ya matumizi ya ardhi. Aidha, kuna malalamiko 

kwamba vyombo hivi hususan katika ngazi ya kata 

vimeacha kutumia njia za usuluhishi na kujikita zaidi katika 

kutoa hukumu. Katika kuhakikisha rasilimali za ardhi 

zinaendelea kulindwa ili ziweze kutumika na kuleta 

maendeleo endelevu, utekelezaji wa lengo hili ulikosa 

mfumo wa uratibu katika usimamizi na uendelezaji wa 

maeneo zilipo rasilimali hizo na kutotumika kwa tija kwa 

baadhi ya maeneo yenye manufaa kiuchumi. 

 
Migogoro ya matumizi ya ardhi imeendelea kujitokeza 

katika baadhi ya maeneo nchini kutokana na sababu 

mbalimbali ikiwemo uhaba wa ardhi. Wakati nchi inapata 
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uhuru mwaka 1961, Tanzania ilikadiriwa kuwa na watu 

10,346,694 na kufanya gawio la ardhi kwa mtu kuwa 

wastani wa hekta 8.4. Idadi ya watu iliongezeka kufikia 

17,036,499 mwaka 1978 na kufanya gawio la ardhi kwa mtu 

kuwa hekta 5.2. Katika sensa ya mwaka 2012, idadi ya 

watu ilifikia 43,625,354 ambapo wastani wa gawio la ardhi 

kwa mtu lilishuka hadi kufikia hekta 2.0 na kwa mwaka 2022 

idadi ya watu ilikuwa 59,851,347 na wastani wa gawio la 

ardhi kwa mtu lilishuka hadi kufikia hekta 1.5. Aidha, 

Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika zenye mifugo 

mingi ambayo idadi yake inaongezeka kwa kasi 

ikilinganishwa na ardhi iliyopo. Mifugo imeongezeka kutoka 

milioni 21.1 mwaka 1978 na ilifikia milioni 72.3 mwaka 2023 

na hivyo wastani wa gawio la ardhi kwa mifugo ulishuka 

kutoka hekta 4.2 hadi kufikia hekta 1.3. Kutokana na hali hii, 

kuna umuhimu wa kuweka mfumo wa kisera wa kuwezesha 

ardhi kutumika kwa ufanisi na tija. 

 
Vilevile, yapo masuala mapya yaliyoleta msukumo wa 

kufanya marekebisho ya Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 

1995. Masuala hayo ni pamoja na kuweka utaratibu wa 

kuwaruhusu na kuwawezesha wawekezaji wa kigeni 

wanaotaka kuwekeza katika ujenzi wa nyumba kwa ajili ya 

kupunguza changamoto za makazi bora kupewa hatimiliki 

ili kuwawezesha kuuza nyumba watakazozijenga kwa 

taasisi au watu wenye uhitaji; kuweka utaratibu wa 

kuwezesha Diaspora raia wa nchi nyingine wenye asili ya 

Tanzania kunufaika na fursa ya haki za ardhi; kuweka 

utaratibu ambao utawezesha sehemu ya ukanda wa ardhi 

ya fukwe za bahari, maziwa na mipaka ya kimataifa kuwa 

Ardhi ya Jumla chini ya usimamizi wa Kamishna wa Ardhi 

ili kuweka ardhi hiyo chini ya usimamizi wa mamlaka moja; 
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kuweka mfumo wa kitaasisi wa kuratibu upatikanaji na 

matumizi ya taarifa za kijiografia ili kuwa na ubadilishanaji 

wa taarifa za kijiografia kwa urahisi miongoni mwa wadau; 

kuweka utaratibu wa kutoa milki za ardhi ndani ya maji kwa 

ajili ya kuboresha usimamizi wa shughuli zinazofanyika 

katika maeneo hayo; kuweka utaratibu wa kuwa na mipaka 

ya kimataifa iliyo imara na salama kwa kupima na kuhakiki; 

kuweka utaratibu wa usimamizi na uratibu thabiti wa 

uendelezaji wa maeneo ya visiwa na fukwe; kuweka muda 

wa kutosha kwa wamiliki wa ardhi kuiendeleza kabla ya 

kuchukua hatua kwa ukiukwaji wa masharti ya umiliki; na 

kuweka utaratibu wa kuzuia mianya iliyopo kwenye baadhi 

ya sheria ya kuhamisha ardhi kwa wageni. 

 
Upungufu wa kisera na masuala mapya yaliyojitokeza 

yameleta chachu ya kuifanyia marekebisho Sera ya Taifa 

ya Ardhi ya Mwaka 1995 ili kuwezesha kutekeleza mipango 

ya kitaifa na kimataifa kwa ufanisi na hivyo kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. Mipango hii ni pamoja na Dira ya 

Maendeleo ya Taifa, Malengo ya Maendeleo Endelevu 

2030 na Mipango ya Taifa ya Maendeleo ambayo pamoja 

na mambo mengine, imejikita katika kujenga uchumi wa 

viwanda, kuongeza fursa za ajira na kupunguza umasikini. 

 
Mipango ya kitaifa na kimataifa inahimiza kujenga uchumi 

shindani na wa viwanda kwa maendeleo ya watu ambapo 

katika sekta ya ardhi unalenga kuendeleza upangaji, 

upimaji na umilikishaji wa maeneo ya makazi, biashara, 

uwekezaji na huduma za jamii na hivyo, kuimarisha 

usalama wa milki na kukuza pato la Taifa. Aidha, 

Mipangomiji, Maendeleo ya Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi yanahusisha makazi bora, miundombinu wezeshi 
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na upatikanaji wa huduma muhimu za jamii kulingana na 

mahitaji ya wananchi katika eneo husika. Mipango hiyo 

inahimiza kutekeleza yafuatayo: - 

(i) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi iliyopimwa kuwa 

chanzo kizuri na endelevu cha mapato ya Serikali kwa 

kutambua, kupanga, kupima, kumilikisha kila kipande 

cha ardhi pamoja na utoaji wa hatimiliki za ardhi nchini; 

(ii) Kuandaa Mipango ya Jumla ya matumizi ya ardhi; 

kuendeleza miji, maeneo tengefu, visiwa na ukanda 

wa pwani; na kutenga ardhi ya kutosha (hazina ya 

ardhi) kwa ajili ya uwekezaji; 

(iii) Kuimarisha uwekezaji katika ujenzi wa nyumba za 

gharama nafuu; 

(iv) Kuhamasisha matumizi ya TEHAMA katika sekta ya 

ardhi; 

(v) Kuwianisha mifumo ya usimamizi wa ardhi na 

mipango ya maendeleo ya sekta nyingine katika 

matumizi ya ardhi; 

(vi) Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwezesha upatikanaji 

wa ardhi ya akiba kwa ajili ya uwekezaji; 

(vii) Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zitashirikiana kuweka miundombinu ya msingi katika 

ardhi ya akiba; na 

(viii) Kuimarisha Mfuko wa Fidia ya Ardhi ili kurahisisha 

ulipaji wa fidia ya ardhi. 

 
Pia, mipango hiyo inahimiza kuimarisha zaidi utawala wa 

ardhi na usalama wa milki nchini kwa kuboresha mifumo ya 

utoaji wa huduma za ardhi kwa njia ya kielektroniki. Aidha, 

inaelekeza kusogeza huduma za ardhi karibu na wananchi 

kwa kuimarisha Ofisi za Ardhi za Mikoa, kuzijengea uwezo 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuzipatia mafunzo, vifaa, 

rasilimali fedha na wataalam ili ziweze kutoa huduma za 

ardhi kwa ufanisi na kwa gharama nafuu. 

 
Kadhalika, mipango imeelekeza kukamilisha uandaaji wa 

Mipango ya Jumla ya miji mbalimbali, kuandaa 

Mipangokina ya uendelezaji wa miji na makazi na kuandaa 

Mipangokina ya uendelezaji wa visiwa na fukwe, kuhimiza 

ujenzi wa miji ya pembezoni katika Majiji na Manispaa na 

kuendelea kutekeleza Programu ya Taifa ya Kurasimisha 

Makazi yasiyopangwa. Aidha, inalenga kupima ardhi katika 

maeneo ya mipaka ya nchi na kuzijengea uwezo Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa kuzipatia rasilimali fedha, watu na 

vifaa vya kisasa vya upimaji ardhi na usanifu wa ramani na 

kuwapatia mafunzo stahiki watalaam wa ardhi. 

 
Dira ya Maendeleo ya Taifa inatambua umuhimu wa sekta 

ya ardhi kama nguzo muhimu kwa ukuaji wa uchumi, usawa 

wa kijamii, na uendelevu wa mazingira. Usimamizi na 

matumizi bora ya rasilimali ardhi yana athari chanya katika 

sekta mbalimbali zikiwemo sekta za uzalishaji na huduma 

za jamii. Mathalan, takribani asilimia 65 ya watanzania 

wanategemea kilimo, hivyo kuifanya ardhi kuwa nyenzo 

muhimu kwa ukuaji wa uchumi. Kadhalika, sekta ya ardhi 

ina fursa kubwa ya kuchangia mapato ya Serikali na 

kuwezesha upatikanaji wa ajira. Hivyo ni muhimu 

kuimarisha sekta hii kwa maendeleo ya kiuchumi, kijamii na 

kimazingira kwa vizazi vya sasa na vijavyo. 

 
Vilevile, Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030 yanalenga 

katika kuhakikisha kwamba, ifikapo mwaka 2030 pamoja na 

mambo mengine, kunakuwa na miji na maendeleo ya 
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makazi ambayo ni jumuishi, salama, stahimilivu na 

endelevu. 

Pamoja na marekebisho, Sera inaendelea kudumisha 

kanuni sita (6) za msingi za Sera ya Taifa ya Ardhi ya 

mwaka 1995 ambazo ni:- 

i) Ardhi yote ni ya umma na imekabidhiwa kwa Rais 

kama mdhamini kwa niaba ya raia wote; 

ii) Haki ya kumiliki na kutumia ardhi iliyopatikana ama 

kwa kumilikishwa na Serikali au kimila ndiyo mifumo 

pekee ya kumiliki ardhi itakayotambuliwa; 

iii) Kamishna wa Ardhi ataendelea kuwa mamlaka pekee 

ya utawala wa ardhi nchini; 

iv) Kwa madhumuni ya usimamizi, ardhi ya umma 

itakuwa katika aina tatu ambazo ni Ardhi ya Hifadhi, 

Ardhi ya Kijiji na Ardhi ya Jumla; 

v) Raia wa Tanzania ndiye atakayekuwa na haki ya 

kumiliki ardhi nchini na wasio raia watapata ardhi kwa 

ajili ya uwekezaji pekee; na 

vi) Ardhi ina thamani na thamani hiyo itatambuliwa katika 

miamala ya ardhi. 

 
2.2. Dira na Dhima 
 

2.2.1. Dira 

Kuwa na uhakika wa milki za ardhi, nyumba bora na 

makazi endelevu kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi 

na kijamii. 

 
2.2.2. Dhima 

Kuweka mazingira wezeshi ya kuleta ufanisi katika 

utoaji wa huduma za ardhi, nyumba na makazi. 
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2.3. Malengo ya Sera 

2.3.1. Lengo la Jumla 

Kuhakikisha kuna mfumo madhubuti wa umiliki wa 

ardhi, usawa katika upatikanaji ardhi, usimamizi na 

matumizi ya ardhi kwa maendeleo endelevu. 

 
2.3.2. Malengo Mahsusi 

Malengo mahsusi ya Sera ni: - 

i) Kuimarishwa kwa mfumo wa umilikaji na 

uendeshaji ardhi ili kuwezesha raia wote kuwa 

na haki sawa ya kupata ardhi na kulinda ardhi 

ya Serikali; 

ii) Kuwepo uwazi na haki katika utwaaji, ubatilishaji 

wa milki na ulipaji fidia; 

iii) Kuimarishwa kwa mifumo ya usajili wa ardhi na 

miamala ya milki; 

iv) Kuimarishwa kwa usalama wa milki za ardhi ya 

kilimo na ufugaji kwa ajili ya matumizi endelevu; 

v) Kuwezesha matumizi endelevu ya rasilimali 

ardhi iliyotolewa kwa ajili ya uwekezaji; 

vi) Kuimarisha mfumo wa uandaaji na utekelezaji 

wa mipango ya matumizi ya ardhi vijijini; 

vii) Kuimarisha mfumo wa uandaaji, utekelezaji, 

usimamizi na udhibiti wa mipango ya matumizi 

ya ardhi mijini; 

viii) Kuwa na mfumo unganishi na endelevu wa 

kutunza kumbukumbu za ardhi na taarifa za 

kijiografia; 

ix) Kuimarisha usimamizi wa maeneo nyeti kwa 

maendeleo endelevu; 

x) Kudhibiti migogoro ya ardhi na kuimarisha 

mfumo wa utatuzi; 
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xi) Kuimarisha mfumo wa upimaji ardhi na 

upatikanaji wa ramani; 

xii) Kuwa na mipaka ya kimataifa iliyoimarishwa na 

salama; 

xiii) Kuwa na mfumo fanisi wa usimamizi wa thamani 

na soko la ardhi; 

xiv) Kuwa na usimamizi wa ardhi unaozingatia 

hifadhi ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi; 

xv) Kuwa na usawa wa kijinsia katika kupata haki za 

ardhi; na 

xvi) Kuimarisha utawala bora katika usimamizi wa 

ardhi. 
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SURA YA TATU 

 
HOJA, MALENGO NA MATAMKO YA SERA 

 
3. 1. Suala: Umilikaji na Uendeshaji Ardhi 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 imeweka mfumo ulio 

wazi wa kuwezesha raia wote kuwa na haki sawa katika 

kupata na kumiliki ardhi. Ili kuhakikisha kuwa wananchi 

wanapata fursa sawa ya kupata ardhi na pia huduma za 

ardhi zinatolewa kikamilifu, sheria mbalimbali za ardhi 

zilitungwa. Sambamba na sheria hizi, madaraka ya 

usimamizi wa masuala ya ardhi yamegatuliwa kwenda 

katika ngazi za mikoa, wilaya na vjiji. Aidha, ili kusimamia 

vyema upangaji na uendelezaji ardhi, Halmashauri za Vijiji, 

Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji; na Mamlaka za Miji Midogo 

zimepewa hadhi ya kuwa Mamlaka za Upangaji katika 

maeneo yao. 

 
Raia wote wana haki sawa ya kupata ardhi kwa njia ya 

kupatiwa hatimiliki itolewayo kwa mujibu wa sheria ambayo 

humilikishwa kwa kipindi cha hadi miaka 99 na hati ya 

hakimiliki ya kimila ambayo hutolewa kwa umiliki wa muda 

usio na ukomo. Vilevile, takriban asilimia 75 ya ardhi nchini 

haijasajiliwa na hivyo, kuwepo changamoto za umiliki katika 

maeneo hayo. Pia, bado kuna malalamiko kutoka kwa 

umma kuhusu umiliki wa ardhi kwamba Hati za Hakimiliki 

za Kimila na Hatimiliki hazina hadhi sawa. Vilevile, baadhi 

ya mila na desturi zinabagua wanawake kupata ardhi ya 

ukoo hususan kwa njia ya urithi. 

 
Kadhalika, Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 

hairuhusu wasio raia wakiwemo Diaspora Raia wa nchi 
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nyingine wenye asili ya Tanzania kumiliki ardhi Tanzania 

isipokuwa kwa ajili ya uwekezaji kupitia Mamlaka za 

Uwekezaji kwa utaratibu wa Hakimiliki Isiyo Asili. Kwa 

msingi huo, Diaspora raia wa nchi nyingine wenye asili ya 

Tanzania wanakosa haki ya kununua, kumiliki, kurithi na 

kurithisha ardhi kwa kuzingatia asili yao ya Tanzania kama 

ilivyo kwa raia. 

 
Licha ya kuwa na mfumo ulio wazi wa kitaasisi wa ngazi za 

madaraka katika usimamizi wa Ardhi ya Kijiji, Ardhi ya 

Hifadhi na Ardhi ya Jumla, huduma za usimamizi wa ardhi 

hazitolewi kwa ufanisi na kuna changamoto ya uvamizi. Pia, 

zipo changamoto katika umilikishaji na usimamizi wa ardhi 

ya Serikali; mathalan, ardhi hiyo kuwa chini ya usimamizi 

wa mamlaka tofauti kutokana na kuwepo katika aina tofauti 

za ardhi, kuvamiwa na kumegwa, kukosekana kwa taratibu 

za umilikishaji na gharama kubwa za umilikishaji. 

 
Kutokana na changamoto ya watu kujilimbikizia ardhi, Sera 

ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 ilielekeza uwekwe ukomo 

wa kiasi cha ardhi ambacho mtu anaweza kumilikishwa 

katika maeneo mbalimbali. Hata hivyo, hatua hii ilikabiliwa 

na changamoto ya utekelezaji kwa kuwa kiasi cha ardhi 

ambacho mtu anaweza kumilikishwa hakitegemei ukubwa 

wa ardhi pekee bali matumizi na uwezo wa kuiendeleza 

kwa ufanisi na tija. Vilevile, sehemu kubwa ya ardhi nchini 

haijatambuliwa na kumbukumbu zake hazijawekwa katika 

mfumo rasmi. Hali hii imesababisha kuwepo kwa 

changamoto za usimamizi, ongezeko la migogoro na ardhi 

husika kutochangia ipasavyo katika uchumi wa Taifa. 
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3.1.1. Lengo 

Kuimarishwa kwa mfumo wa umilikaji na uendeshaji 

ardhi ili kuwezesha raia wote kuwa na haki sawa ya 

kupata ardhi na kulinda ardhi ya Serikali. 

3.1.2. Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha kuwa ardhi yote inaendelea kuwa 

ya umma chini ya Rais kama mdhamini kwa 

niaba ya raia wote na Kamishna wa Ardhi 

ataendelea kuwa mamlaka pekee ya utawala wa 

ardhi nchini; 

ii) Itahakikisha kuwa hakimiliki na hakimiliki za 

kimila zinaendelea kuwa mifumo pekee ya 

umilikaji wa ardhi; 

iii) Itahakikisha kuwa muda wa kumiliki ardhi kwa 

kupewa na Serikali hautazidi miaka 99 na 

hakimilki za kimila zinaweza kutolewa kwa muda 

usio na ukomo; 

iv) Itahakikisha kuwa Halmashauri za Vijiji 

zinaendelea kusimamia Ardhi ya Kijiji na 

kwamba ugawaji au utoaji wa ardhi 

unaidhinishwa na Mkutano wa Kijiji; 

v) Itahakikisha kuwa ugawaji wa Ardhi ya Kijiji 

unaofanywa na Halmashauri za Vijiji kwa ajili ya 

uwekezaji unakuwa na uangalizi wa Kamishna 

wa Ardhi; 

vi) Itahakikisha upangaji, upimaji na umilikishaji 

ardhi unarahisishwa ili kuwezesha raia kumiliki 

ardhi na kwamba ardhi inatolewa kwa misingi ya 

kurejesha gharama za upatikanaji wa ardhi hiyo; 
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vii) Itahakikisha kuwa ardhi ya Serikali inawekewa 

utaratibu wa umilikishaji, usimamizi na 

uendelezaji; 

viii) Itaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa kila 

mmiliki wa ardhi anatambuliwa na milki yake 

inasajiliwa; 

ix) Itaimarisha utaratibu utakaolinda haki za ardhi 

dhidi ya vitendo vinavyoingilia haki hizo; na 

x) Itaweka utaratibu utakaowezesha Diaspora raia 

wa nchi nyingine wenye asili ya Tanzania kupata 

haki za ardhi. 

3. 2. Suala: Ubatilishaji Milki, Utwaaji Ardhi na Fidia 

Utwaaji ardhi na ubatilishaji milki uliwekewa msisitizo 

katika Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995. Kwa 

kawaida, mtu au taasisi yoyote iliyopewa haki ya kumiliki 

ardhi, inapaswa kuwa na dhamana ya kutumia ardhi hiyo 

kwa muda wote wa milki hiyo. Sharti kubwa ni kwa mmiliki 

kuiendeleza ardhi hiyo kulingana na masharti aliyopewa. 

Sheria inampa Rais pekee mamlaka ya kubatilisha haki ya 

kumiliki ardhi pale mmiliki anapokiuka masharti. Kadhalika, 

sababu za ubatilishaji wa hakimiliki inajumuisha manufaa 

ya umma. Hata hivyo, taratibu za ubatilishaji zinaonekana 

kukosa uwazi hasa katika hatua za awali za utumaji wa 

ilani na muda mfupi wa kisheria wa kuendeleza ardhi. 

 
Katika suala la utwaaji ardhi, Rais amepewa mamlaka ya 

kutwaa haki ya kumiliki ardhi kwa matumizi ya umma. Hata 

hivyo, kumekuwa na changamoto ya ucheleweshaji wa 

fidia hali inayosababisha malalamiko kutoka kwa 

wananchi. Vilevile, kumekuwepo na malalamiko kuhusu 
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hatma ya haki ya waathirika pale mradi unapoahirishwa au 

kufutwa. 

3.2.1 Lengo 

Kuwepo uwazi na haki katika utwaaji, ubatilishaji wa 

milki na ulipaji fidia. 

3.2.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha kuwa mamlaka ya kugawa ardhi 

inaendelea kuwa na madaraka ya kupendekeza 

kubatilishwa kwa haki ya kumiliki ardhi pale 

ambapo masharti ya umiliki yamekiukwa; 

ii) Itahakikisha kuwa wamiliki wa ardhi 

wanaelimishwa kupewa taarifa na muda wa 

kutosha kuendeleza ardhi kabla ya ubatilishaji 

wa milki au utwaaji wa ardhi; na 

iii) Itaweka utaratibu wa kuhakikisha uwepo wa 

rasilimali fedha za kutosha kwa ajili ya kulipa 

fidia kabla ya kuanza kwa taratibu za utwaaji 

ardhi na fidia inayolipwa inamrejesha mmiliki 

katika hali aliyokuwa nayo au bora zaidi. 

3. 3. Suala: Usajili wa Ardhi na Miamala ya Milki 

Kutokana na mfumo wa utawala wa ardhi uliopo, usajili wa 

ardhi na miamala ya milki unategemea aina ya ardhi husika. 

Takriban asilimia 75 ya ardhi nchini haijasajiliwa na hivyo 

kukosekana kumbukumbu sahihi za kiasi cha ardhi 

kinachomilikiwa na wananchi na miamala ya ardhi. Pia, 

usajili wa ardhi ni wa hiari na hivyo, kuwa vigumu kuisajili 

ardhi yote nchini. Kutokana na hali hii, ni muhimu kusajili 

ardhi yote na kuwa na kumbukumbu sahihi za umiliki wa 

ardhi na hivyo, kuimarisha usalama wa milki pamoja na 
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kubaini kiwango cha ardhi iliyosalia na ambayo inaweza 

kupatikana kwa shughuli nyingine za maendeleo. 

Katika Ardhi ya Kijiji imebainika kuwepo miamala mingi ya 

ardhi ambayo haijaidhinishwa na mamlaka husika wala 

kusajiliwa. Hali hii inaweza kusababisha baadhi ya watu 

kuhodhi ardhi kubwa na kuwanyima wananchi wengine 

fursa ya kupata ardhi na hivyo kuibua malalamiko na 

migogoro ya ardhi. Kumbukumbu sahihi za ardhi ni muhimu 

kwa ajili ya kuandaa mipango ya maendeleo na pia kwa ajili 

ya kulinda haki za milki za ardhi zilizopo. Uanzishaji na 

usimamizi wa masjala za Ardhi ya Kijiji katika vijiji 12,333 

nchini umekuwa mgumu kutokana na changamoto ya 

upatikanaji wa rasilimali fedha. Changamoto nyingine ni 

kwamba mifumo ya taarifa za ardhi haijaunganishwa na 

mifumo ya taasisi nyingine za Serikali. Pia, kuna ongezeko 

la miamala ya ardhi iliyosajiliwa katika mifumo ya kianalogia 

ambayo haiwezi kuhifadhiwa kwa ufanisi. 

Kwa upande mwingine, uhamisho wa milki za ardhi 

unahusisha nyaraka nyingi zinazohitaji kusainiwa na 

kuthibitishwa na mashahidi walioidhinishwa. Hata hivyo, hii 

haihakikishi uhalali wa muamala. Baadhi ya uhamishaji wa 

milki hupewa ridhaa bila kuangalia iwapo masharti 

yaliyotolewa katika hatimiliki yamezingatiwa. Zaidi ya hayo, 

bado kuna changamoto za wasio raia kusajiliwa kama 

wamiliki wa ardhi kupitia mianya mbalimbali mathalan 

mirathi na mauzo ya hisa za kampuni. 

3.3.1 Lengo 

Kuimarishwa kwa mifumo ya usajili wa ardhi na 

miamala ya milki. 
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3.3.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itaweka utaratibu wa lazima wa kusajili kila 

kipande cha ardhi; 

ii) Itaweka utaratibu wa lazima wa kusajili miamala 

yote ya ardhi mijini na vijijini; na 

iii) Itahakikisha mianya inayowezesha wasio raia 

kumiliki ardhi kinyume na utaratibu uliowekwa 

inazibwa. 

 
3. 4. Suala: Ardhi kwa Matumizi ya Kilimo na Ufugaji Sehemu 

kubwa ya shughuli za kilimo na ufugaji zinafanyika katika 

ardhi ambayo haijapangwa. Kwa sababu hiyo, katika baadhi 

ya maeneo, shughuli hizo zinaingiliana na hivyo 

kusababisha migogoro ya matumizi ya ardhi. Kukosekana 

kwa usalama wa milki za ardhi, kuvamiwa kwa ardhi, 

mwingiliano wa matumizi na matumizi ya ardhi yasiyo 

endelevu kumechangia kupungua kwa uzalishaji wenye tija. 

Aidha, kumekuwepo na mifugo mingi ikilinganishwa na 

ardhi ya malisho iliyopo. Hali hii, imesababisha shughuli za 

ufugaji kufanyika hadi katika maeneo ya kilimo, maeneo 

hatarishi, Ardhi ya Hifadhi na maeneo oevu. Vilevile, 

mabadiliko ya tabianchi yanaathiri malisho, rasilimali maji 

na kuhatarisha maisha na matumizi ya ardhi nchini. 

Uhamishaji wa mifugo usiodhibitiwa husababisha migogoro 

ya matumizi ya ardhi kati ya wafugaji na jamii zenye makazi 

ya kudumu, maeneo ya hifadhi na mmomonyoko wa ardhi 

katika maeneo ambayo mifugo hiyo hupita. 

 
Pamoja na mahitaji ya ardhi kwa ajili ya kilimo na ufugaji, 

kuna mahitaji ya ardhi kwa ajili ya mashamba ya ufugaji wa 

samaki. Hata hivyo, maeneo yanayofaa kwa shughuli hizo 
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hayajatambuliwa, kutengwa na kuwekewa utaratibu wa 

kutoa haki za ardhi. 

3.4.1 Lengo 

Kuimarishwa kwa usalama wa milki za ardhi ya 

kilimo na ufugaji kwa ajili ya matumizi endelevu. 

3.4.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha maeneo yanayofaa kwa kilimo na 

ufugaji yanatambuliwa, yanatengwa na 

kulindwa; 

ii) Itaweka utaratibu wa kulinda maeneo ya kilimo 

na ufugaji yanayotumiwa kwa pamoja baina ya 

vijiji; 

iii) Itahakikisha uwepo wa njia maalum za mifugo 

zilizotengwa ili kuepuka migogoro ya matumizi 

ya ardhi; na 

iv) Itahakikisha usalama wa haki za ardhi kwa ajili 

ya mashamba ya ufugaji wa samaki. 

3. 5. Suala: Ardhi kwa Ajili ya Uwekezaji 

Utaratibu uliopo ni kwamba wasio raia wanaweza kupata 

ardhi kwa ajili ya uwekezaji. Hata hivyo, bado kuna 

changamoto kwa wasio raia kuweza kupata ardhi kupitia 

mianya mbalimbali mathalan mirathi na mauzo ya hisa za 

kampuni. Vilevile, maeneo makubwa ya ardhi yamekuwa 

yakitolewa kwa watu au taasisi binafsi wakiwemo 

wawekezaji wa kigeni kwa ajili ya shughuli za uwekezaji 

ikiwemo kilimo na viwanda bila kujali uwezo wao wa 

kuyaendeleza. Matokeo yake baadhi ya maeneo hayo 

hubaki bila kuendelezwa na kuwa mashamba pori. Aidha, 

baadhi  ya  wawekezaji  huweka  rehani  mashamba  ili 
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kudhamini mikopo inayotolewa na taasisi za fedha lakini 

mikopo hiyo haitumiki kuendeleza mashamba hayo. 

Vilevile, pamoja na jitihada zinazofanywa na Serikali 

kuvutia uwekezaji katika maeneo mbalimbali nchini, 

kumekuwepo na malalamiko ya baadhi ya wananchi 

kutonufaika na uwekezaji huo. 

Kadhalika, Serikali imeendelea kuvutia uwekezaji wa ndani 

na nje ya nchi katika sekta mbalimbali. Hata hivyo, ardhi 

iliyotengwa kwa ajili ya uwekezaji haikidhi mahitaji na 

haijawekewa miundombinu muhimu. Pia, kukosekana kwa 

uratibu wa upatikanaji wa fedha za fidia ili kuwezesha 

utwaaji wa ardhi katika maeneo yaliyopangwa kwa ajili ya 

shughuli za uwekezaji kumesababisha uhaba wa hazina ya 

ardhi. Aidha, kuna uhaba mkubwa wa nyumba bora na za 

gharama nafuu kutokana na wananchi, kampuni binafsi na 

taasisi za umma kutokuwa na rasilimali fedha za kutosha 

kuwezesha upatikanaji wa nyumba zinazokidhi mahitaji na 

kwa kuzingatia mipangomiji. Pia, nyumba nyingi 

zinajengwa na mtu mmoja mmoja kwa utaratibu ambao 

unafanya miji kupanuka na kutumia ardhi kubwa inayoweza 

kutumika kwa matumizi mengine ya kiuchumi na hivyo 

kuhitaji gharama kubwa za uwekaji wa miundombinu. 

Changamoto hii ingeweza kutatuliwa kwa kuvutia 

wawekezaji katika sekta ya milki ambao wangejenga 

nyumba kwa utaratibu uliopangwa na unaofaa kwa 

maendeleo ya miji na kuwawezesha kuuza nyumba hizo 

kwa taasisi na watu wenye uhitaji. Pamoja na uwepo wa 

fursa hii, wawekezaji wa nje katika sekta ya nyumba za 

makazi hawawezi kushiriki kikamilifu katika uwekezaji huo 

kwa kuwa mfumo wa kisera na kisheria uliopo hauwezeshi 

wawekezaji wa nje kuuza nyumba. 



61  

3.5.1 Lengo 

Kuwezesha matumizi endelevu ya rasilimali ardhi 

iliyotolewa kwa ajili ya uwekezaji. 

3.5.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha kuwa wasio raia na taasisi za 

kigeni hazimilikishwi au kupata ardhi kwa 

namna yoyote isipokuwa kwa ajili ya uwekezaji; 

ii) Itahakikisha kwamba wawekezaji wanapewa 

ardhi kulingana na uwezo wa kuiendeleza na 

kutumia ardhi hiyo katika hali endelevu na 

kwamba maslahi ya raia kwenye maeneo hayo 

yanalindwa; 

iii) Itaweka utaratibu wa kuwezesha upatikanaji wa 

manufaa endelevu kwa wamiliki wa ardhi 

itakayotumika kwa ajili ya uwekezaji isipokuwa 

uwekezaji katika miradi ya Serikali; 

iv) Itaweka utaratibu wa kuwawezesha wasio raia 

na taasisi za kigeni kushiriki kikamilifu katika 

sekta ya milki kwa kujenga nyumba kwa ajili ya 

kuuza kwa taasisi na watu wenye uhitaji; 

v) Itaweka utaratibu wa kuwawezesha wasio raia 

na taasisi za kigeni kununua nyumba nchini; 

vi) Itaweka utaratibu utakaohakikisha fedha 

inayopatikana kutokana na ardhi ya uwekezaji 

iliyowekwa rehani inatumika kuendeleza ardhi 

au sehemu ya ardhi husika; 

vii) Itatenga maeneo maalum kuwa akiba ya ardhi 

kwa ajili ya uwekezaji na kubainisha maeneo ya 

miundombinu wezeshi katika maeneo hayo; na 
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viii) Itaweka utaratibu wa kuhimiza utekelezaji wa 

masharti ya milki ya ardhi ya uwekezaji. 

 
3. 6. Suala: Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango ya Matumizi 

ya Ardhi Vijijini 

Mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji huandaliwa kwa lengo 

la kutenga maeneo kwa ajili ya matumizi mbalimbali 

yakiwemo makazi, kilimo, ufugaji, viwanda na huduma za 

kijamii. Jumla ya Wilaya 48 kati ya 139 zimeandaliwa 

mipango ya matumizi ya ardhi. Vilevile, vijiji 2,944 kati ya 

vijiji 12,318 vilivyopo nchini vina mipango ya matumizi ya 

ardhi. Kasi ndogo ya uandaaji wa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya wilaya na vijiji imesababishwa ukosefu wa 

rasilimali, mamlaka za upangaji kutotenga fedha kwa ajili ya 

uandaaji wa mipango na ushirikishwaji mdogo wa sekta 

binafsi na wadau mbalimbali katika kuandaa mipango ya 

matumizi ya ardhi. Vilevile, kasi ndogo imetokana na 

kukosekana kwa mfumo mahsusi wa uratibu na 

ushirikishwaji wa wadau. 

 
Ardhi isiyopangwa na kusimamiwa inasababisha athari 

katika mazingira na migogoro ya matumizi ya ardhi baina 

ya wakulima, wafugaji, wachungaji, misitu, mapori, 

wanyamapori, wawekezaji na matumizi mengine. Aidha, 

takriban asilimia 90 ya ardhi ya kimila haijasajiliwa na 

wamiliki kupewa hati za hakimiliki za kimila kutokana na 

kutokuwepo kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji. 

3.6.1 Lengo 

Kuimarisha mfumo wa uandaaji na utekelezaji wa 

mipango ya matumizi ya ardhi vijijini. 
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3.6.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha kuwa mipango ya matumizi ya ardhi 

ya vijiji inaandaliwa na kutekelezwa; na 

ii) Itaweka utaratibu utakaowezesha wadau 

kushiriki katika uandaaji na utekelezaji wa 

mipango ya matumizi ya ardhi katika ngazi zote. 

3. 7. Suala: Uandaaji, Usimamizi na Udhibiti wa Mipango ya 

Matumizi ya Ardhi Mijini 

Upangaji na utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi 

mijini ni wajibu wa Mamlaka za Upangaji ambazo ni 

Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji na Mamlaka za Miji 

Midogo. Maendeleo endelevu na ukuaji wa miji huongozwa 

na Mipango ya Jumla na Mipangokina. 

Mipango ya Jumla imekuwa ikiandaliwa kwa kasi ndogo 

ikilinganishwa na kasi ya uendelezaji wa miji, hali 

inayosababisha kuongezeka kwa makazi yasiyopangwa. 

Pia, juhudi zimeelekezwa kwenye kupanga miji 

iliyotangazwa rasmi na kuacha miji ya kati inayokua kwa 

kasi. Miji hii inajumuisha vitovu vya kibiashara na vitovu vya 

vijiji vilivyoiva kuendelezwa kimiji. Hali hii ikiendelea, vitovu 

vya kibiashara na vijiji hugeuka kuwa miji midogo 

isiyopangwa. Vilevile, katika maeneo yaliyotangazwa 

kuendelezwa kimji, mamlaka za vijiji zimeendelea kuwepo 

na hivyo kusababisha changamoto ya usimamizi. 

Maeneo ya katikati ya miji na maeneo nyeti katika miji 

hayatumiki kikamilifu na baadhi ya majengo yameanza 

kuchakaa na hivyo kuhitaji kuendelezwa upya. Pia, 

uandaaji wa mipango ya uendelezaji upya wa maeneo 

chakavu  unaathiriwa  na  upungufu  wa  rasilimali  na 
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kutokuwepo kwa ramani za msingi zilizohuishwa. 

Uendelezaji wa miji mingi nchini ni tandavu hivyo kuhitaji 

uwekezaji mkubwa katika ujenzi wa miundombinu ya 

kiuchumi na kijamii. Takriban asilimia 73.4 ya wakazi wa 

mijini nchini wanaishi katika makazi yasiyopangwa. Makazi 

ya aina hii husababishwa na kutozingatiwa kwa taratibu za 

kisheria za kudhibiti mwenendo wa ugawaji, uuzaji na 

uendelezaji ardhi katika maeneo yasiyopimwa. 

3.7.1 Lengo 

Kuimarisha mfumo wa uandaaji, utekelezaji, 

usimamizi na udhibiti wa mipango ya matumizi ya 

ardhi mijini. 

3.7.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha kuwa mipango ya matumizi ya ardhi 

mijini inaandaliwa, kutekelezwa na kudhibitiwa 

kwa kuzingatia dhana ya miji endelevu; 

ii) Itahakikisha maeneo ya katikati ya Majiji, 

Manispaa na Miji yanaendelezwa upya; 

iii) Itaweka utaratibu wa kutangaza maeneo 

yanayoiva kimji kwa kuzingatia ukubwa wa miji 

na mahitaji ya ardhi; 

iv) Itaweka utaratibu wa kufuta mamlaka za vijiji 

katika maeneo yaliyotangazwa kuwa ya kimji; 

v) Itahimiza ujenzi wa miji shadidi badala ya 

tandavu ili kuhakikisha miji inakuwa na 

mpangilio mzuri na yenye ufanisi; na 

vi) Itahakikisha maeneo yenye makazi 

yasiyopangwa yanaainishwa na kurasimishwa. 
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3. 8. Suala: Mfumo wa Taarifa za Ardhi na Uratibu wa 

Taarifa za Kijiografia 

Baadhi ya kumbukumbu za ardhi bado zinahifadhiwa katika 

karatasi na majalada. Utaratibu huu unapunguza ufanisi 

katika utoaji wa huduma za ardhi na ukusanyaji wa mapato 

yanayotokana na sekta ya ardhi. Juhudi zimefanyika kwa 

kuanzisha mifumo ya kielektroniki ya taarifa za ardhi. Hata 

hivyo, mifumo hiyo haikidhi mahitaji kwa kuwa 

haijaunganishwa na kutumika nchi nzima na haisomani na 

mifumo mingine ya baadhi ya Taasisi za Serikali. Pia, 

kumekuwepo na uhaba wa rasilimali kwa ajili ya ujenzi wa 

ofisi zote za ardhi za kutunza kumbukumbu za ardhi kwa 

kutumia mifumo ya kielektroniki na uelewa mdogo wa 

umma kuhusu matumizi ya mifumo ya kielektroniki. 

Kwa muda mrefu kumekuwepo na changamoto ya 

upatikanaji, utunzaji, ubadilishanaji na utumiaji wa taarifa za 

kijiografia miongoni mwa taasisi zinazohusiana na sekta ya 

ardhi. Hali hii imesababishwa na kutokuwepo kwa mfumo 

mahsusi wa kuratibu ushiriki wa wadau muhimu katika 

upatikanaji na matumizi ya taarifa hizo. Taarifa za kijiografia 

zinatumika kwa matumizi mbalimbali ikiwemo tathmini ya 

mazingira, upangaji wa njia za usafiri, usafirishaji, mipango 

ya matumizi ya ardhi, usimamizi wa ardhi, huduma za 

uokoaji na dharura. Upatikanaji na ubadilishanaji wa taarifa 

za kijiografia unahusisha taaluma na taasisi tofauti. Aidha, 

taarifa za kijiografia zinahifadhiwa kwa namna tofauti katika 

nakala tete na ngumu ambapo ni vigumu kuzipata na 

hakuna uratibu wa pamoja wa kitaasisi wa kupata taarifa 

hizo. 



66  

3.8.1 Lengo 

Kuwa na mfumo unganishi na endelevu wa kutunza 

kumbukumbu za ardhi na taarifa za kijiografia; 

3.8.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha utunzaji wa kumbukumbu na utoaji 

wa huduma za ardhi unafanyika kielektroniki; 

ii) Itahamasisha umma kuhusu matumizi ya mifumo 

ya kielektroniki katika kupata huduma za ardhi; 

na 

iii) Itaweka mfumo wa kuratibu upatikanaji, utunzaji, 

usimamizi, matumizi ya pamoja na ubadilishanaji 

wa taarifa za kijiografia miongoni mwa wadau. 

3. 9. Suala: Maeneo Nyeti 

Maeneo nyeti yanasimamiwa na mamlaka mbalimbali 

zikiwemo maji, mazingira, maliasili na ulinzi ambazo 

zinasimamiwa na sheria tofauti. Maeneo haya 

yanajumuisha maeneo ya kimkakati ya ulinzi na usalama 

wa nchi; vyanzo vya maji; maeneo ya kutupa taka; visiwa 

vidogo; milima; miteremko mikali; maeneo ya mikoko; ardhi 

oevu; mabonde ya mito na fukwe. Maeneo mengine ni 

maeneo ya taka za madini; hifadhi za Taifa za misitu na 

wanyamapori; mito; maeneo ya urithi wa taifa; maeneo ya 

viumbe hai anuwai na maeneo yenye mifumo dhaifu ya 

ikolojia; maeneo ya wazi; hifadhi za kitamaduni; maeneo ya 

malikale; na maeneo ya hifadhi kwa ajili ya miundombinu 

iliyoko juu na chini ya ardhi kama vile barabara, reli, maji, 

gesi, simu, mafuta na huduma za kijamii. 

Baadhi ya maeneo haya yamevamiwa na kuendelezwa 

mfano, baadhi ya maeneo ya milima, fukwe na visiwa ni 
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hatarishi kwa makazi ya binadamu hivyo yanatakiwa 

kutunzwa na kulindwa. Aidha, maeneo ya ukanda wa pwani 

wa bahari na maziwa yana thamani kubwa kiuchumi lakini 

baadhi hayaendelezwi na hayana usimamizi madhubuti. 

Pia, mabadiliko ya tabianchi, mathalan; mafuriko yameleta 

madhara makubwa kwa watu na uharibifu wa mali katika 

pwani za baadhi ya maziwa na bahari. 

Vilevile, maeneo yaliyotengwa mijini kwa matumizi ya 

umma ikiwa ni pamoja na maeneo ya wazi, njia za 

miundombinu na huduma za umma, mara kwa mara 

hutumiwa vibaya au kuvamiwa na waendelezaji binafsi kwa 

kuwa hayalindwi, hivyo kuukosesha umma manufaa 

yaliyokusudiwa. 

3.9.1 Lengo 

Kuimarisha usimamizi wa maeneo nyeti kwa 

maendeleo endelevu. 

3.9.2 Matamko 

Serikali: 

 
i) Itaweka utaratibu shirikishi wa kuratibu, 

kusimamia, kuendeleza na kulinda maeneo nyeti; 

ii) Itaweka utaratibu wa kumilikisha baadhi ya 

maeneo nyeti ili yaweze kuendelezwa kiuchumi 

bila kuathiri usalama wa nchi na hifadhi ya 

mazingira; na 

iii) Itaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa sehemu 

ya ukanda wa fukwe za bahari, maziwa na mito 

mikubwa iliyoko katika ardhi ya kijiji inakuwa Ardhi 

ya Jumla ili iweze kupangwa, kupimwa na 

kusimamiwa ipasavyo. 



68  

3. 10. Suala: Migogoro ya Ardhi 

Vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi vinajumuisha 

vyombo visivyo na sura ya mahakama kamili na 

mahakama. Vyombo hivi ni Mabaraza ya Ardhi ya Kijiji na 

Mabaraza ya Kata yaliyo chini ya Ofisi ya Rais -Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa; Mabaraza ya Ardhi na Nyumba 

ya Wilaya yaliyo chini ya Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na Mahakama Kuu na Mahakama ya 

Rufaa zilizo chini ya Wizara ya Katiba na Sheria. Lengo la 

kuanzisha mfumo huu lilikuwa ni kuweka utaratibu rahisi, 

kwa njia ya suluhu na rafiki katika kutatua migogoro ya 

ardhi. Hata hivyo, lengo lililokusudiwa linakwamishwa na 

kukosekana kwa uadilifu, uhaba wa rasilimali na 

changamoto ya uratibu wa vyombo hivyo. Vilevile, katika 

baadhi ya maeneo, vyombo vinavyoshughulika na utatuzi 

wa migogoro havipo au vilivyopo havifanyi kazi. Kwa 

upande mwingine, uelewa mdogo kuhusu sera, sheria, 

kanuni na miongozo ya sekta ya ardhi na uvamizi wa ardhi 

huchangia kuongezeka kwa migogoro ya ardhi. 

3.10.1. Lengo 

Kudhibiti migogoro ya ardhi na kuimarisha mfumo 

wa utatuzi. 

3.10.2. Matamko 

Serikali: 

i) Itaimarisha mifumo ya udhibiti wa vyanzo vya 

migogoro ya ardhi; 

ii) Itaimarisha mfumo wa usimamizi wa vyombo 

vilivyopo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi ili 

vitoe huduma kwa ufanisi na tija; 



69  

iii) Itahimiza vyombo vya utatuzi wa migogoro ya 

ardhi kutumia njia ya usuluhishi kabla ya 

kusikiliza shauri na kutoa uamuzi; na 

iv) Itahakikisha inatoa elimu kwa umma kuhusu 

sera, sheria, kanuni na miongozo 

inayosimamia sekta ya ardhi. 

 
3. 11. Suala: Upimaji wa Ardhi na Ramani 

Upimaji wa ardhi ni sehemu muhimu ya mchakato wa 

usimamizi wa ardhi. Upimaji ardhi nchini unafanywa kwa 

njia ya analogia ambapo takriban asilimia 25 ya ardhi nchini 

ndio imepimwa. Sehemu kubwa ya maeneo ya mijini 

yamepimwa kwa kushirikisha sekta binafsi kwa kutumia 

vipimo vya zamani vya jiometria na hivyo, vinahitaji 

kuhuishwa katika vipimo vipya vya ramani vya Mfumo wa 

Alama Kuu za Upimaji Tanzania wa mwaka 2011 

(TAREF11). 

Uhuishaji wa ramani za msingi hufanyika kwa kuongezea 

taarifa mpya za topografia zinazopatikana kwa njia za 

ukusanyaji wa taarifa kama vile upimaji wa anga, upimaji 

kwa misingi ya urefu wa mwanga, upimaji wa chini ya maji 

na upimaji wa kutumia satelaiti. Taarifa za ramani za msingi 

ni muhimu kwa ajili ya upangaji na utekelezaji wa miradi ya 

miundombinu kama vile uandaaji wa Mipango ya Jumla ya 

Miji, Mipango ya Matumizi ya Ardhi, usajili wa ardhi na 

ujenzi wa miundombinu ikiwemo reli, barabara, maji, 

mabomba ya mafuta, gesi na umeme. Uandaaji wa ramani 

za msingi pamoja na uboreshaji wa ramani zilizopo mara 

kwa mara ili ziendane na wakati uliopo haufanyiki kwa 

ufanisi kutokana na kutokuwepo kwa mfumo wa kitaasisi 

unaowezesha uandaaji, upatikanaji, utumiaji na usimamizi 
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wa ramani hizo. Kadhalika, vijiji vingi nchini vimepimwa 

lakini kuna migogoro mingi ya mipaka kati ya kijiji na kijiji; 

vijiji na mamlaka za hifadhi; na vijiji na watumiaji wengine 

wa ardhi. Hali hii inasababishwa na kutofafanuliwa vya 

kutosha utaratibu na namna mipaka ya vijiji inavyotakiwa 

kuwa wakati wa uanzishaji wa vijiji. 

 
Ardhi chini ya maji ni kwa ajili ya matumizi ya umma na kwa 

sasa haitumiwi ipasavyo na watu binafsi hawaruhusiwi 

kutumia umbali uliobainishwa kutoka fukwe na mwambao. 

Matumizi mapya ya ardhi katika maji yanayofanywa na watu 

binafsi yanahusisha shughuli za ufugaji samaki katika maji 

ya umma, mashamba ya samaki na gati kwa ajili ya vyombo 

vya usafiri katika maji. Aidha, shughuli za kiuchumi 

zinazofanyika katika ardhi ya maji kama vile uvuvi, utafutaji 

na uchimbaji wa madini, mafuta na gesi; nishati jadidifu; 

utalii; usafiri na usafirishaji; na ujenzi katika maji 

hazijawekewa mfumo wa kisera. Sera ya Taifa ya Maji ya 

mwaka 2002 imeelekeza kuwekwa mfumo wa ugawaji wa 

maji utakaobainisha na kutenganisha ya haki ya kutumia 

maji na umiliki wa ardhi. Hata hivyo, ipo haja ya kuweka 

utaratibu wa kisera wa kusimamia uchumi wa rasilimali za 

maji (uchumi wa bluu) kwa kupima na kumilikisha ardhi 

katika maji ili rasilimali hii itumike kwa ufanisi na tija na 

kuleta manufaa endelevu kiuchumi na kijamii. 

Upimaji ardhi chini ya maji unatoa taarifa za msingi za 

maumbile ya chini ya maji kwa ajili ya usalama wa usafiri, 

ujenzi, uvuvi, utafiti, uchimbaji wa mafuta, shughuli za utalii, 

usimamizi na utunzaji wa mazingira ya mwambao na chini 

ya maji. Hata hivyo, sehemu kubwa ya ardhi chini ya maji 

haijapimwa kutokana na gharama kubwa za huduma za 
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upimaji, uhaba wa wataalam na ukosefu wa vifaa vya 

kisasa. Hali hii inaikosesha Serikali fursa ya kusimamia 

kikamilifu rasilimali zilizo chini ya maji na kuendeleza 

uchumi wa bluu. 

3.11.1 Lengo 

Kuimarisha mfumo wa upimaji ardhi na upatikanaji 

wa ramani. 

3.11.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itaweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa ardhi 

yote nchini inapimwa; 

ii) Itaimarisha ushirikishwaji wa sekta binafsi 

katika upimaji wa ardhi; 

iii) Itaweka utaratibu wa upimaji wa ardhi katika 

maji; 

iv) Itaweka utaratibu endelevu wa upatikanaji wa 

ramani kwa matumizi mbalimbali; 

v) Itaweka utaratibu wa namna ya mipaka ya vijiji 

itakavyotambuliwa; na 

vi) Itahakikisha mipaka ya kiutawala ya vijiji, 

wilaya na mikoa inahakikiwa, inapimwa, 

inaimarishwa na kutunzwa. 

3. 12. Suala: Uimarishaji Mipaka ya Kimataifa 

Baadhi ya mipaka katika nchi za Afrika, ikiwemo Tanzania, 

iliasisiwa na wakoloni kupitia mkutano wa Berlin mwaka 

1884 hadi 1885 chini ya Mkataba wa mwaka 1890. Mipaka 

hiyo ilionyeshwa kwa kutumia alama za mipaka ambazo 

zimewekwa katika umbali mrefu kutoka alama moja na 

nyingine. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ina mipaka 
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kumi ya kimataifa yenye urefu wa kilometa 1,703 katika 

eneo la nchi kavu na kilometa 2,834.36 katika maji. 

Takriban asilimia 22 tu ya mipaka ya Tanzania ambayo 

imehakikiwa na kuimarishwa. Aidha, baadhi ya alama za 

mipaka zimeharibiwa na pia maeneo ya ukanda huru wa 

mipaka yanatumika kinyume na utaratibu. Hali hiyo 

imesababisha mwingiliano usiokuwa rasmi wa matumizi ya 

rasilimali katika maeneo ya mipakani na hivyo kuwepo 

viashiria vya kuhatarisha usalama wa nchi. 

3.12.1 Lengo 

Kuwa na mipaka ya kimataifa iliyoimarishwa na 

salama. 

3.12.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha mipaka ya kimataifa inahakikiwa, 

kuimarishwa, kutunzwa na kuridhiwa mikataba; 

ii) Itahakikisha kuwa mfumo wa taarifa za mipaka 

ya kimataifa unaanzishwa na kudumishwa; na 

iii) Itahakikisha kuwa katika mipaka ya kimataifa ya 

nchi kavu, sehemu ya ukanda kutoka mstari wa 

mpaka wa kimataifa katika ardhi ya vijiji unakuwa 

Ardhi ya Jumla ili iweze kupangwa, kupimwa na 

kusimamiwa ipasavyo. 

3. 13. Suala: Thamani na Soko la Ardhi 

Uelewa kuhusu thamani ya ardhi umeongezeka na soko la 

ardhi limeendelea kukua na hivyo kuifanya sekta ya milki 

kuchangia katika pato la Taifa. Maendeleo katika sekta ya 

milki yamesababisha ongezeko la wadau wanaoshiriki 

katika sekta hiyo zikiwemo taasisi za fedha, mawakala wa 

milki,  waendelezaji  milki,  wapangaji  na  wanunuzi. 
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Ongezeko la wadau katika sekta ya milki limesababisha 

kuongezeka kwa shughuli na uzalishaji wa taarifa katika 

soko ambavyo ni muhimu katika ukokotoaji wa thamani za 

ardhi na soko la ardhi lenye ufanisi. Hata hivyo, hakuna 

utaratibu uliowekwa wa kusimamia soko la milki pamoja na 

mapato ya Serikali yanayotokana na sekta ya milki. 

Matokeo yake, soko limegubikwa na ukosefu wa taarifa za 

kutosha na uwazi. Hali hii imesababisha sekta ya ardhi 

kutochangia kikamilifu katika pato la Taifa ikilinganishwa na 

fursa zilizopo. 

Thamani ya ardhi inatofautiana kati ya eneo na eneo 

kulingana na sifa ya ardhi husika na ndiyo inayotumika 

katika miamala mbalimbali ikiwemo ulipaji fidia na ukadiriaji 

wa maduhuli yatokanayo na ardhi. Ukokotoaji wa thamani 

ya ardhi huzingatia viwango vinavyotokana na hali ya soko; 

na kanuni za kitaalam na kisheria. Uhuishaji wa viwango 

vya thamani ya ardhi umekuwa ukifanywa mara chache 

kutokana na upungufu wa rasilimali watu na fedha. 

Kadhalika, kwa kuwa ardhi ina thamani, ardhi ni mojawapo 

ya vyanzo vya mapato ya Serikali. Hata hivyo, kodi ya 

pango la ardhi na tozo nyingine hutozwa kwa ardhi 

iliyopimwa tu na kuacha ardhi ambayo haijapimwa kisheria 

na ambayo ndiyo kubwa. 

3.13.1 Lengo 

Kuwa na mfumo fanisi wa usimamizi wa thamani na 

soko la ardhi. 

3.13.2 Matamko 

Serikali: 
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i) Itahakikisha kuwa ardhi inaendelea kuwa na 

thamani na thamani hiyo inatambuliwa katika 

miamala ya ardhi; 

ii) Itaweka utaratibu wa kusimamia na kuendeleza 

soko la ardhi na viwango vya thamani ya ardhi; 

iii) Itaweka utaratibu wa kusimamia, kuendeleza na 

kudhibiti sekta ya milki; na 

iv) Itahakikisha kila kipande cha ardhi kinachangia 

maduhuli ya Serikali. 

MASUALA MTAMBUKA YA SERA 
 
3. 14. Suala: Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi 

Tanzania ni mojawapo ya nchi zilizoridhia mikataba na 

makubaliano ya kimataifa na kikanda kuhusu uhifadhi na 

utunzaji wa mazingira. Makubaliano haya yamejumuishwa 

katika sera zinazohusiana na mazingira na katika mipango 

na programu. Kwa upande mwingine, mahitaji ya rasilimali 

ardhi kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kiuchumi ikiwemo 

kilimo, ufugaji, uchimbaji madini, nishati na ujenzi 

yameongezeka kutokana na kasi ya ongezeko la watu. 

Matokeo yake, mifumo mingi ya asili ya ikolojia duniani 

inakabiliwa na hatari ya uharibifu wa ardhi na upotevu wa 

bayoanuai. 

Katika miaka ya hivi karibuni nchi imeshuhudia matukio ya 

mafuriko, ukame, hali ya hewa isiyotabirika na 

mmomonyoko wa ardhi ya fukwe na kingo za mito. Athari 

hizi pamoja na mambo mengine zinasababishwa na 

uharibifu wa mazingira kutokana na matumizi ya njia 

zisizofaa katika kilimo, kufuga mifugo mingi zaidi ya uwezo 

wa malisho, ukataji miti, uchomaji moto na uvamizi wa 

maeneo nyeti. 
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Majanga ya asili kama vile matetemeko, volkano, mafuriko, 

maporomoko ya ardhi na milipuko hutokea na kusababisha 

madhara katika jamii. Majanga haya yamekuwa 

hayashughulikiwi kwa ufanisi kutokana na upungufu wa 

kisera, kisheria na kutokuwepo kwa mifumo mahsusi ya 

kitaasisi ya kuwezesha upatikanaji na usimamizi wa ardhi 

kwa ajili ya matukio hayo. 

3.14.1 Lengo 

Kuwa na usimamizi wa ardhi unaozingatia hifadhi ya 

mazingira na mabadiliko ya tabianchi. 

3.14.2 Matamko 

Serikali: 

i) Itaandaa na kusimamia utekelezaji wa mipango 

ya matumizi ya ardhi kwa kuzingatia uhifadhi wa 

mazingira na kudhibiti athari za mabadiliko ya 

tabianchi katika ardhi; na 

ii) Itaweka utaratibu wa kuhakikisha maeneo ya 

umma yanatumika kama hifadhi ya muda kwa 

waathirika wa majanga yatokanayo na 

mabadiliko ya tabianchi. 

3. 15. Suala: Jinsia 

Sera na sheria hazibagui jinsia au kundi lolote la kijamii 

katika fursa ya kupata, kumiliki na kutumia ardhi. Hata 

hivyo, tamaduni, mila na desturi zimeendelea kutumika 

katika urithi wa ardhi ya ukoo na baadhi ya mila na desturi 

zinawapendelea wanaume zaidi ya wanawake katika 

umiliki wa ardhi hususan kwa njia ya urithi. Jitihada za 

kutokomeza tamaduni, mila na desturi za kibaguzi za 

kumiliki na kutumia ardhi kwa kutumia sheria hazijafanikiwa 
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kutokana na uelewa mdogo wa sera na sheria zilizopo kwa 

baadhi ya jamii. 

3.15.1 Lengo 

Kuwa na usawa wa kijinsia katika kupata haki za 

ardhi. 

3.15.2 Matamko 

Serikali: - 

i) Itaweka utaratibu wa kuhakikisha kunakuwa na 

haki sawa za kijinsia katika kupata na kumiliki 

haki za ardhi; 

ii) Itahakikisha wanawake wanakuwa na fursa 

sawa ya kupata haki za ardhi; 

iii) Itahakikisha elimu ya usawa wa kijinsia kuhusu 

haki za kupata na kutumia ardhi inaendelea 

kutolewa; na 

iv) Itahakikisha kunakuwepo na uwiano mzuri wa 

wanaume na wanawake katika vyombo 

vinavyohusika na utawala na usimamizi wa 

ardhi. 

3. 16. Suala: Utawala Bora 

Ardhi inagusa takriban sekta zote hivyo, ni muhimu 

usimamizi na utawala wa ardhi ukazingatia misingi 

ya uwajibikaji, uwazi, utawala wa sheria, uadilifu, 

usawa, ufanisi, tija na ushirikishwaji wa wadau katika 

maamuzi. Jitihada zimefanyika kujenga mfumo 

unaozingatia kanuni za utawala bora kwa kutoa 

huduma bora kwa wananchi na kuzuia migogoro ya 

ardhi. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika 

baadhi ya maeneo, kumekuwa na upungufu katika 
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maeneo mengine ya utawala bora ambayo ni 

uadilifu, uwajibikaji na ufanisi. 

3.16.1. Lengo 

Kuimarisha utawala bora katika usimamizi wa 

ardhi. 

3.16.2. Matamko 

Serikali: 

i) Itahakikisha maamuzi na usimamizi wa 

sekta ya ardhi unazingatia misingi ya 

sheria, uwajibikaji, uwazi, uadilifu, 

ufanisi na usawa; na 

ii) Itaimarisha mfumo wa usimamizi, 

uratibu na uendelezaji wa sekta ya 

ardhi ikiwa ni pamoja na kuendelea 

kugatua shughuli muhimu za sekta ya 

ardhi katika ngazi za vijiji, mitaa na 

kata. 
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SURA YA NNE 
 

MUUNDO WA KISHERIA 

Serikali imeweka muundo wa kisheria unaowezesha 

usimamizi, uratibu na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ardhi, 

1995 Toleo la 2023. Hii ni nyenzo ya utekelezaji wa sera kwa 

lengo la kuhakikisha kuna mfumo madhubuti wa umiliki wa 

ardhi, usawa katika upatikanaji ardhi, usimamizi na matumizi 

ya ardhi kwa ajili ya kupunguza umaskini, kuzalisha mali na 

maendeleo endelevu. Hivyo, katika kuendeleza mafanikio 

yaliyopatikana, utekelezaji wa Sera hii utazingatia muundo 

wa kisheria utakaowezesha wadau kutekeleza majukumu 

yao kikamilifu. 

4.1 Sheria za Ardhi 

Sheria zinazosimamia sekta ya ardhi ni pamoja na Sheria ya 

Ardhi, Sura 113, Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114, Sheria 

ya Utwaaji wa Ardhi, Sura 118, Sheria ya Mahakama za 

Utatuzi wa Migogoro ya Ardhi, Sura 216, Sheria ya Upimaji 

Ardhi, Sura 324, Sheria ya Usajili wa Wataalam wa Upimaji 

Ardhi, Sura 270, Sheria ya Usajili wa Ardhi, Sura 334, Sheria 

ya Usajili wa Nyaraka, Sura 117, Sheria ya Umiliki wa 

Sehemu ya Jengo, Sura 416, Sheria ya Maeneo ya 

Mapumziko ya Umma, Sura 320 na Sheria ya Usajili wa 

Rehani za Mali Zinazohamishika, Sura 210. Sheria nyingine 

ni Sheria ya Mipangomiji, Sura 355, Sheria ya Upangaji wa 

Matumizi ya Ardhi, Sura 116, Sheria ya Usajili wa Wataalam 

wa Mipangomiji, Sura 426, Sheria ya Uthamini na Usajili wa 

Wathamini, Sura 138. 

Sheria hizi zinaelekeza usimamizi wa Ardhi ya Jumla, Ardhi 

ya Hifadhi na Ardhi ya Kijiji, taratibu za utwaaji ardhi, taratibu 

na vyombo vya utatuzi wa migogoro ya ardhi, upimaji ardhi, 
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upangaji wa matumizi ya ardhi, udhibiti wa uendelezaji milki, 

usajili na miamala ya ardhi na usajili wa wataalam wa ardhi. 

Lengo la sheria hizi ni kuwezesha utoaji wa haki za ardhi na 

kuhakikisha haki za ardhi zilizopo katika hati zinalindwa, 

ugawaji ardhi usio na vikwazo, kuongeza usalama wa milki 

za ardhi, kuhimiza matumizi bora ya ardhi na rasilimali zake 

na kuwezesha maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii. 

Kutungwa kwa Sheria za Ardhi kulifuatiwa na kutungwa kwa 

kanuni zilizowezesha utekelezaji wa sera. Aidha, taasisi 

zilizoanzishwa na sheria na kanuni za ardhi zinafanya kazi. 

Hata hivyo, baadhi ya taasisi hazifanyi kazi vyema na baadhi 

zinaendelea kuundwa. Kwa mfano, Mabaraza ya Ardhi na 

Nyumba ya Wilaya hayajaanzishwa katika Wilaya zote kama 

inavyotakiwa kisheria. 

4.2 Sheria Nyingine za Kisekta 

Malengo na majukumu mbalimbali ya utendaji 

yaliyobainishwa katika sheria za ardhi yanatekelezwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hivyo, sheria hizi zinatakiwa 

kutumika pamoja na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya), Sura 287 na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji), Sura 288. 

Pia, zipo sheria nyingine zinazohusiana na utendaji wa sekta 

ya ardhi ambazo kwa namna moja au nyingine, zinachangia 

katika utekelezaji wa sera. Sheria hizo ni pamoja na Sheria 

ya Madini, Sura 123, Sheria ya Hifadhi za Taifa, Sura 282, 

Sheria ya Hifadhi za Majini, Sura 146, Sheria ya Hifadhi za 

Wanyamapori, Sura 5, Sheria ya Mambo ya Kale, Sura 333, 

Sheria ya Misitu, Sura 323, Sheria ya Maeneo ya Malisho na 

Rasilimali za Vyakula vya Wanyama, Sura 180, Sheria ya 

Usimamizi wa Mazingira, Sura 191, Sheria ya Uwekezaji 
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Tanzania, Sura 38, Sheria ya Mamlaka za Miji (Kodi za 

Majengo), Sura 289, Sheria ya Makampuni, Sura 212 na 

Sheria ya Barabara, Sura 245. Utekelezaji wa Sera hii 

unaweza kulazimu sheria hizi kufanyiwa marekebisho au 

kutungwa kwa sheria mpya. 

4.3 Ufanisi na Mgongano wa Sheria za Ardhi 

Muundo wa kisheria ni muhimu katika kuhimiza uzingatiaji 

viwango, kanuni na taratibu ili kufikia malengo ya Sera. 

Muundo wa kisheria uliopo una ufanisi lakini kuna baadhi ya 

changamoto katika utekelezaji. Utekelezaji wa sheria za 

ardhi pamoja na mambo mengine umekuwa unakwamishwa 

na mpangilio wa kitaasisi ikizingatiwa kwamba watekelezaji 

wakuu wa sheria ni Mamlaka za Serikali za Mitaa wakati 

Wizara imekasimiwa jukumu la kuratibu shughuli za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Aidha, utekelezaji wa sheria 

za ardhi umekuwa ukiathiriwa na uelewa mdogo wa umma 

kuhusu masuala ya ardhi; upungufu wa rasilimali watu na 

fedha; na kukosekana kwa uadilifu katika sekta ya ardhi. 

Vilevile, baadhi ya sheria zimepitwa na wakati na hivyo 

kutoshughulikia ipasavyo changamoto zilizopo. Baadhi ya 

vipengele katika sheria za ardhi vinakinzana, kwa mfano, 

tafsiri ya neno ‘Ardhi ya Jumla’ katika Sheria ya Ardhi, Sura 

113 inakinzana na Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114 kwa 

kujumuisha katika tafsiri ya neno Ardhi ya Jumla ikimaanisha 

‘Ardhi ya Kijiji isiyokaliwa na kutumika’. Sheria ya Ardhi ya 

Vijiji, Sura 114 inaendelea kuzingatia mila, desturi na kaida 

katika usimamizi wa Ardhi ya Kijiji ambapo baadhi ya mila, 

desturi na kaida zinapingana na Sheria ya Ardhi, Sura 113 

na hivyo kuzuia upatikanaji wa ardhi kwa wanawake. Sheria 

ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114 inazuia miamala ya Ardhi ya Kijiji 

kwa watu ambao si wanakijiji, jambo ambalo linasababisha 
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ugumu kwa wamiliki wa Hati za Hakimiliki za Kimila kupata 

mikopo kutoka taasisi za kifedha. 

Pia, ipo changamoto ya uratibu baina ya sheria za ardhi na 

sheria za sekta nyingine zinazohusiana na masuala ya 

ardhi. Kwa mfano, uanzishaji wa vijiji unasimamiwa na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura 287 

ambapo vijiji vingi vimeanzishwa bila kuwekewa mipaka 

bayana na hivyo kusababisha migogoro ya mipaka baina ya 

vijiji husika. Aidha, upanuzi wa maeneo ya miji unafanyika 

bila kufuta usajili wa vijiji vilivyopo na hivyo kusababisha 

migogoro kati ya mamlaka za miji na vijiji. 

4.4 Masuala ya Jumla ya Kisheria 

Maeneo yaliyobainishwa kama sehemu ya kuanzia katika 

kuboresha muundo wa kisheria uliopo katika sekta ya ardhi 

ni yafuatayo: - 

4.4.1 Kuweka muundo wa kisheria ili kudhibiti shughuli za 

uendelezaji milki na uwakala wa ardhi. Maeneo 

mengine yanajumuisha kutunga sheria za kusimamia 

ugawaji na usimamizi wa haki za ardhi katika maji. 

Aidha, kupitia upya sheria za ardhi ili kuwezesha 

usimamizi wa ardhi kielektroniki, kuweka utaratibu wa 

kutoa haki za ardhi kwa Diaspora raia wa nchi 

nyingine wenye asili ya Tanzania, kuwezesha wasio 

raia na wawekezaji wa kigeni katika sekta ya milki 

kupewa hakimiliki za ardhi na kuruhusu wasio raia 

kumiliki nyumba. 

 
4.4.2 Kupitia upya Sheria ya Ardhi, Sura 113 na Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji, Sura 114 ili pamoja na mambo 

mengine: - 
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i) Kuhakikisha kwamba Hati za Hakimiliki ya 

Kimila na Hati za Hakimiliki za Ardhi zinakuwa 

na hadhi sawa; 

ii) Kujumuisha haki zote za ardhi zinazopatikana 

kupitia mamlaka za ugawaji wa ardhi; 

iii) Kuwezesha uwepo wa wataalam wa sekta ya 

ardhi katika ngazi za Kata na Vijiji na kuongeza 

uwezo wa Halmashauri za Vijiji; 

iv) Kudhibiti uzingatiaji wa masharti ya umiliki wa 

ardhi kabla ya miamala ya ardhi kufanyika; na 

v) Kudhibiti ugawaji ardhi kwa ajili ya uwekezaji 

ikiwemo uendelezaji milki, tathmini ya miradi, 

sifa ya mwekezaji, mchakato wa kisheria na 

hatua za kuzuia kuhodhi ardhi. 

Maeneo mengine yanajumuisha: 

i) Mapitio ya Sheria ya Usajili wa Ardhi, Sura 334 

ili kuwezesha usajili wa ardhi na miamala 

kielektroniki; 

ii) Mapitio ya Sheria ya Utatuzi wa Migogoro ya 

Ardhi, Sura 216 ili kuimarisha utendaji na 

uhusiano baina ya vyombo vya utatuzi wa 

migogoro ya ardhi; 

iii) Mapitio ya Sheria ya Upimaji Ardhi, Sura 324 ili 

kuwezesha utekelezaji wa Sera; na 

iv) Mapitio ya Sheria ya Upangaji wa Matumizi ya 

Ardhi, Sura 116 na Sheria ya Mipangomiji, Sura 

355 ili kuziwezesha Kata na Mitaa kudhibiti 

uendelezaji wa ardhi. 

 
4.4.3 Kuwianisha sheria za ardhi na sheria nyingine 

zinazosimamia upanuzi wa miji, madini, mazingira na 
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usimamizi wa Ardhi ya Hifadhi. Maeneo mengine 

yanayotakiwa kuwianishwa ni usajili wa Hati za 

Hakimiliki ya Kimila chini ya Sheria ya Usajili wa 

Ardhi, Sura 334 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114. 

Aidha, kuwianisha Sheria ya Ardhi, Sura 113 na 

Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sura 114 kuhusu tafsiri ya 

Ardhi ya Jumla na Ardhi ya Kijiji. 

 
4.4.4 Kurekebisha kanuni za Sheria za Upimaji wa Ardhi, 

Sura 324 ili kuleta ufanisi wa upimaji ardhi. 
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SURA YA TANO 

 
MUUNDO WA KITAASISI, UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 
5.1 Muundo wa Kitaasisi 

Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 Toleo 

la 2023 unahitaji muundo mahsusi wa kitaasisi katika ngazi 

mbalimbali kuanzia ngazi ya Taifa hadi Kata na Kijiji. 

Utekelezaji utafanyika kwa ushirikiano kati ya Wizara yenye 

dhamana ya usimamizi wa ardhi nchini na Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekta Binafsi na wadau 

wengine. Ili utawala wa ardhi kuwa wa wazi, haki na endelevu 

utahusisha uundaji wa muundo imara wa kitaasisi wa 

utekelezaji ambao utahusisha mapitio ya sheria zilizopo, 

kujenga uwezo katika maeneo yanayohusiana ili kuepuka 

mwingiliano wa mamlaka na kuzingatia kanuni na miongozo 

ya kiutendaji katika utekelezaji wa Sera. 

 
Malengo makuu ya kitaasisi ya sera yanajumuisha kuboresha 

utawala wa ardhi na mifumo ya usimamizi, kuboresha mfumo 

wa kisheria wa sekta ya ardhi, kuimarisha mahusiano ya 

kiutendaji kati ya Serikali na wadau wengine na kuimarisha 

utawala bora. Lengo ni kuhakikisha kuwa mifumo na miundo 

ya utawala inazingatia utawala wa sheria, uwazi na ufanisi, 

inayohimiza uwajibikaji, inayotabirika, shirikishi na inayozuia 

mianya ya rushwa katika ngazi zote; na kuboresha utoaji wa 

huduma kwa umma, hususan kwa wananchi wa kipato cha 

chini na wanaoishi katika mazingira magumu. 

 
Muundo wa Kitaasisi wa utekelezaji wa Sera utakuwa na 

miundo miwili (2) ya uratibu inayotegemeana. Miundo hiyo ni 

Wizara za Kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Wizara 
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zisizo za kisekta. Mipangilio yake na majukumu yake ni kama 

ifuatavyo: - 

5.1.1 Wizara za Kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

5.1.1.1 Wizara yenye Dhamana ya Sekta ya Ardhi 

Wizara yenye dhamana ya masuala ya ardhi 

itatekeleza majukumu yafuatayo: - 

i) Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa 

Sera, Sheria, Kanuni, Miongozo na 

Mikakati ya uendelezaji wa Sekta ya 

Ardhi; 

ii) Kuratibu utekelezaji wa sera na 

kusimamia maendeleo ya sekta ya ardhi; 

kugatua huduma za utawala na rasilimali 

kwa ajili ya usimamizi wa ardhi; na kutoa 

elimu kwa umma kuhusu sera na sheria 

za ardhi; 

iii) Kuwezesha uandaaji, utekelezaji na 

usimamizi wa mipango ya matumizi ya 

ardhi katika maeneo ya miji na vijiji kwa 

matumizi mbalimbali; 

iv) Kusimamia na kuwezesha upimaji wa 

ardhi na kutayarisha ramani, kumilikisha 

ardhi, kusajili hatimiliki za ardhi na 

nyaraka za kisheria, kusimamia uthamini 

wa mali na kuimarisha utunzaji wa 

kumbukumbu za ardhi; 

v) Kuwezesha majadiliano na makubaliano 

kati ya wawekezaji na Wizara 

yanayohusiana na sekta ya ardhi ili 

uwekezaji unaokusudiwa ulete tija na 

manufaa endelevu kwa jamii; na 
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vi) Kuhamasisha na kukuza ushiriki wa sekta 

binafsi katika upangaji na upimaji wa 

ardhi. 

5.1.1.2 Wizara Zinazohusiana na Sekta ya Ardhi 

Wizara hizo ni pamoja na Wizara inayohusika 

na masuala ya Tawala za Mikoa na Serikali 

za Mitaa, Kilimo, Umwagiliaji, Mifugo, Uvuvi, 

Misitu, Utalii, Wanyamapori, Maji, Mazingira, 

Ujenzi, Uchukuzi, Uwekezaji, Ulinzi, Viwanda, 

Afya, Nishati, Madini, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia na Makundi Maalum. Wizara hizi 

zitakuwa na majukumu ya jumla yafuatayo: - 

i) Kuratibu utekelezaji wa sera katika sekta 

husika na kusimamia maendeleo ya 

sekta ya ardhi; 

ii) Kulinda ardhi iliyotengwa kwa matumizi 

mbalimbali; 

iii) Kugatua huduma za utawala wa ardhi na 

rasilimali; 

iv) Kuandaa au kupitia upya sera, sheria na 

mikakati ya utekelezaji wa majukumu ya 

sekta kwa kuzingatia usimamizi 

endelevu wa ardhi; 

v) Kuweka miundombinu wezeshi katika 

ardhi iliyotengwa kwa ajili ya matumizi 

mbalimbali ikiwemo uwekezaji; 

vi) Kujenga uelewa kwa umma kuhusu 

masuala ya ardhi; na 

vii) Kutoa taarifa kuhusu utekelezaji wa Sera 

ya Taifa ya Ardhi katika sekta zao. 
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5.1.1.3 Majukumu Mahsusi ya Wizara 

Zinazohusika na Sekta ya Ardhi 

a) Wizara yenye dhamana ya Kilimo itakuwa 

na majukumu yafuatayo: - 

i) Kubainisha ardhi inayofaa kwa kilimo 

na kuhimiza kilimo cha tija; na 

ii) Kulinda ardhi yote iliyotengwa kwa 

ajili ya kilimo dhidi ya uvamizi. 

b) Wizara yenye dhamana ya mifugo na 

uvuvi itakuwa na majukumu yafuatayo: - 

i) Kutambua ardhi kwa ajili ya ufugaji na 

kuhakikisha uwepo wa matumizi 

endelevu na yenye tija; na 

ii) Kulinda ardhi yote iliyotengwa kwa 

ajili ya ufugaji dhidi ya uvamizi. 

 
c) Wizara yenye dhamana ya hifadhi na 

maliasili itakuwa na majukumu yafuatayo: 

- 

i) Kutambua ardhi kwa ajili ya hifadhi; na 

ii) Kuhakikisha kuwa Ardhi ya Hifadhi 

inalindwa dhidi ya uvamizi. 

d) Wizara yenye dhamana ya afya, 

maendeleo ya jamii, jinsia na Makundi 

Maalum itakuwa na majukumu yafuatayo: 

- 

i) Kutambua maeneo kwa ajili ya 

huduma za afya na makundi maalum 

ya jamii; na 

ii) Kulinda ardhi iliyotengwa kwa ajili ya 

huduma za afya dhidi ya uvamizi. 
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e) Wizara yenye dhamana ya ulinzi itakuwa 

na majukumu yafuatayo: - 

i) Kulinda ardhi wanayoimiliki; na 

ii) Kulinda ardhi ya eneo la mipaka ya 

nchi. 

 
f) Wizara yenye dhamana ya ujenzi na 

uchukuzi itakuwa na jukumu la 

kuhakikisha kuwa maeneo yaliyotengwa 

kwa ajili ya miundombinu hususan 

barabara, reli, usafiri katika maji na usafiri 

wa anga yanatambuliwa na kulindwa dhidi 

ya wavamizi. 

 
g) Wizara yenye dhamana ya nishati itakuwa 

na majukumu yafuatayo: - 

i) Kutambua maeneo yanayofaa kwa ajili 

ya miundombinu ya nishati; na 

ii) Kulinda maeneo ya miundombinu ya 

nishati dhidi ya uvamizi. 

 
h) Wizara yenye dhamana ya madini itakuwa 

na majukumu yafuatayo: - 

i) Kuhakikisha kuwa maeneo yote kwa 

ajili ya utafiti na uchimbaji wa madini 

yanatambuliwa na yanalindwa dhidi ya 

uvamizi; 

ii) Kuhakikisha kuwa kabla ya kuanza 

shughuli za uchimbaji madini haki za 

ardhi zitakazoathiriwa na utafiti au 
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uchimbaji madini kwa namna yoyote 

zinafidiwa; na 

iii) Kuhakikisha kuwa baada ya shughuli 

za uchimbaji madini, ardhi katika 

maeneo husika inarejeshwa katika hali 

yake. 

 
i) Wizara yenye dhamana ya maji itakuwa 

na jukumu la kulinda ardhi ya vyanzo vya 

maji na miudombinu ya maji dhidi ya 

uvamizi. 

 
j) Wizara yenye dhamana ya viwanda na 

uwekezaji itakuwa na jukumu la 

kuwezesha uwekezaji na kuratibu uwekaji 

wa miundombinu katika ardhi iliyotengwa 

kwa ajili ya uwekezaji. 

 
k) Wizara yenye dhamana ya katiba na 

sheria itakuwa na majukumu yafuatayo:- 

i) Kuhakikisha sheria mbalimbali 

zinazohusiana na masuala ya 

utawala na usimamizi wa ardhi 

zinazotungwa hazigongani; 

ii)  Kuelimisha umma kuhusu sheria 

zinazohusiana na ardhi; 

iii) Mahakama itahakikisha kuwa 

uamuzi kuhusu masuala ya ardhi 

unafanyika kwa kuzingatia misingi 

ya sheria na kanuni zilizopo; 

iv) Kutoa haki pale inapotakiwa ili 

kulinda maisha na mali; na 
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v) Kuwa mpatanishi wa migogoro na 

migongano inayohusiana na sekta 

ya ardhi. 

 
5.1.1.4 Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

Sekretarieti za Mikoa zitaandaa mazingira 

mazuri kwa ajili ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kufanya kazi kwa ufanisi na kufuatilia 

utendaji wa sekta ya ardhi. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zina dhamana ya 

maendeleo ya ardhi katika maeneo yao hivyo 

kuwa sehemu ya maamuzi ya maendeleo ya 

sekta. Malengo na wajibu wa kiutendaji wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

maendeleo ya sekta ya ardhi ni pamoja na: 

i) Kushirikiana na wataalam katika 

kutambua na kupitisha maamuzi 

yanayohusu maendeleo ya ardhi katika 

maeneo yao kwa ajili ya ustawi wa 

kiuchumi na kijamii; 

ii) Kuimarisha uwezo na kurahisisha 

taratibu za kitaasisi kwa ajili ya ukadiriaji 

na ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 

ardhi pamoja na usuluhishi wa migogoro 

baina ya watumiaji wa ardhi; 

iii) Kusimamia Ardhi ya Kijiji kwa kuhakikisha 

kwamba Halmashauri za vijiji zinaendelea 

kusimamia Ardhi ya Kijiji na kwamba  

sheria na taratibu zinaweka 
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mipaka ya madaraka ya Watendaji na 

Halmashauri za Vijiji; 

iv) Kutekeleza sheria na kanuni 

zinazohusiana na sekta ya ardhi; na 

v) Kutekeleza majukumu mengine 

yatakayoainishwa katika sheria. 

 
5.1.1.5 Taasisi na Wakala katika Sekta ya Ardhi 

Taasisi na wakala wa Serikali zinazohusika 

na utekelezaji wa sera hii zina jukumu la 

kusimamia na kuendeleza sekta ya milki 

ikijumuisha ujenzi wa nyumba, utafiti wa vifaa 

vya ujenzi wa nyumba za gharama nafuu, 

utayarishaji wa mipango ya matumizi ya ardhi 

ya wilaya na vijiji na kuandaa na kuendeleza 

wataalam wa sekta ya ardhi. Taasisi hizi na 

Wakala wa Serikali zitashirikishwa kikamilifu 

katika utekelezaji wa sera hii. 

 
5.1.1.6 Bodi na Taasisi za Kitaaluma 

Bodi na taasisi za kitaaluma zina jukumu la 

kukuza utaalam kwa mtazamo wa 

kuhakikisha kuna ubora wa kitaaluma wa 

viwango vya juu na maadili ya kitaaluma. 

Taaluma zinazosimamiwa na bodi na taasisi 

hizi ni Upimaji Ardhi, Mipangomiji, Ubunifu 

Majengo, Ukadiriaji Majenzi, Uhandisi, 

Uthamini na Uwakala wa Milki. 
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5.1.1.7 Hazina ya Ardhi na Mfuko wa Fidia ya 

Ardhi 

Kuhusu ardhi kwa ajili ya uwekezaji, Serikali 

imeboresha mazingira ya uwekezaji wa ndani 

na nje kwa kubainisha na kutenga ardhi kwa 

ajili ya uwekezaji na shughuli mbalimbali za 

kiuchumi na kijamii. Ardhi kwa ajili ya 

uwekezaji ni miongoni mwa matumizi 

yanayopewa kipaumbele katika uandaaji wa 

Mipango ya Jumla na Mipangokina 

unaofanywa na Mamlaka za Upangaji nchini. 

Ili kuwezesha upatikanaji wa ardhi kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali ya umma na uwekezaji, 

Serikali imeanzisha Mfuko wa Fidia ya Ardhi. 

Mfuko unasimamiwa na Bodi ambayo pamoja 

na mambo mengine ina jukumu la kufuatilia 

masuala yote ya fidia zinazolipwa na Wizara, 

Taasisi za Umma pamoja na wawekezaji. 

 
5.1.1.8 Mfuko wa Kuwezesha Sekta ya Ardhi 

Serikali ilianzisha Mfuko   wa  kuwezesha 

upangaji, upimaji na umilikishaji ardhi kwa 

utaratibu  wa  kurejesha    gharama  (Plot 

Development  Revolving Fund   – PDRF). 

Utekelezaji   wa  shughuli   za mfuko  huu 

ulifanyika kwa mafanikio. Vyanzo vya fedha 

za mfuko  vilitokana na  tozo    ya  mbele 

inayotozwa wakati wa umilikishaji ardhi na 

ada na tozo za upimaji ardhi. Mwaka 2016, 

mfuko  huo  ulisitishwa  na  hivyo  kuwepo 
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changamoto za utekelezaji wa malengo 

yaliyokusudiwa. 

 
Sekta ya ardhi inawezeshwa kifedha 

kutokana na bajeti ya Serikali ambayo 

imekuwa haitoshelezi kugharamia shughuli 

zote zinazohusu utekelezaji wa sera hii. 

Hivyo, ili kutekeleza malengo ya sera kwa 

ufanisi na tija, kuna umuhimu wa kuanzisha 

mfuko endelevu wa kuwezesha utekelezaji 

wa majukumu ya sekta ya ardhi. 

 
5.1.2 Wizara Zisizo za Kisekta 

5.1.2.1 Wizara Nyingine 

Wizara nyingine za Serikali zitahakikisha 

kuwa malengo ya Sera yanafikiwa kwa ufanisi 

kwa kutekeleza majukumu yao 

yanayohusiana na sekta ya ardhi. Wizara hizi 

ni pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara 

zinazohusika na Utumishi na Utawala Bora, 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 

Mazingira, Fedha na Mipango, Mambo ya 

Ndani ya Nchi, Katiba na Sheria na Mambo 

ya Nje. Mgawanyo wa majukumu yao 

yanayohusiana na sekta ya ardhi ni kama 

ifuatavyo: - 

i) Ofisi ya Waziri Mkuu itaratibu shughuli 

mtambuka za Serikali zinazohusiana na 

sekta ya ardhi zikiwemo sera na 

masuala yanayogusa wizara na taasisi 

mbalimbali; 
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ii) Wizara inayohusika na Utumishi na 

Utawala Bora itahakikisha uwepo wa 

rasilimali watu katika ngazi zote za 

utawala na usimamizi wa ardhi; 

iii) Wizara inayohusika na Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa itahakikisha 

kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinatekeleza majukumu yake kulingana 

na sheria zilizozianzisha; 

iv) Wizara inayohusika na Mazingira 

itafuatilia masuala ya mazingira 

ambayo yanaendana na utekelezaji wa 

Sera ya Taifa ya Ardhi; 

v) Wizara inayohusika na Fedha na 

Mipango itatafuta na kugawa rasilimali 

fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli 

za sekta ya ardhi; 

vi) Wizara inayohusika na Mambo ya 

Ndani ya Nchi itahusika katika 

kuchukua hatua dhidi ya ukiukaji wa 

sheria; 

vii) Wizara inayohusika na masuala ya 

Katiba na Sheria itatoa haki pale 

inapotakiwa ili kulinda maisha na mali 

na kuwa mpatanishi wa migogoro na 

migongano inayohusiana na ardhi; na 

viii) Wizara inayohusika na Mambo ya Nje 

itahakikisha kuna diplomasia ya uchumi 

sambamba na kuratibu masuala 

yanayohusu Diaspora na mipaka ya 

kimataifa katika maji na nchi kavu. 
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5.1.2.2 Taasisi za Umma za Nje na Wakala 

Muundo huu unajumuisha washiriki rasmi, 

wasio rasmi  na asasi   za kiraia   katika 

usimamizi wa  Sera. Wakala  na Taasisi 

zinazohusika ni zile zinazojishughulisha na 

uwekezaji,  mazingira,  viwanda,  kilimo, 

uchimbaji madini, mifugo, wanyamapori na 

hifadhi,  miundombinu, nishati,  bahari na 

misitu. 

 
Ili kuondoa migongano katika utawala na 

usimamizi wa masuala ya ardhi, Waziri 

mwenye dhamana ya ardhi atakuwa na 

madaraka katika masuala yote ya ardhi. 

Inapobidi kukasimu madaraka, utatolewa 

utaratibu wa mtiririko wa uwajibikaji kwa 

umma. 

 
5.1.2.3 Taasisi za Kitaaluma na Utafiti 

Taasisi za kitaaluma na utafiti ambazo zina 

uhusiano wa moja kwa moja katika 

utekelezaji wa Sera zimepewa mamlaka ya 

kutoa mafunzo ya muda mrefu na mfupi ili 

kukidhi mahitaji ya wataalam katika sekta ya 

ardhi. Hii ni pamoja na programu maalum za 

mafunzo, kufanya tafiti, kutoa ushauri wa 

kitaalam, kusambaza matokeo ya tafiti, 

kutekeleza programu za nje na kutoa ushauri 

wa huduma za ardhi kwa Serikali na sekta 

binafsi. 
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5.1.2.4 Sekta Binafsi 

Sekta binafsi itahimizwa kushiriki katika 

upatikanaji wa rasilimali kwa ajili ya 

uendelezaji wa ardhi katika upangaji, upimaji, 

uendelezaji milki, uwekezaji na kujenga 

uelewa kwa umma kupitia utaratibu wa ubia 

kati ya Serikali na sekta binafsi. 

 
5.1.2.5 Mashirika ya Kijamii 

Mashirika yasiyo ya kiserikali, taasisi za kidini 

na asasi za kiraia zinahusika katika 

ushawishi, utetezi na utoaji wa elimu kwa 

umma kwa kuzingatia sera, sheria, kanuni na 

miongozo ya Serikali ili kuhakikisha kwamba 

malengo ya Sera yanafikiwa. 

 
5.1.2.6 Wadau Wengine 

Wadau wengine katika sekta ya umma na 

binafsi ambao wanatoa huduma muhimu 

katika sekta ya ardhi ni: - 

i) Vyombo vya habari ambavyo ni muhimu 

katika kusambaza habari na elimu kwa 

umma kuhusiana na Sera na Sheria 

zinazohusiana na sekta ya ardhi; na 

ii) Watoa huduma za kisheria ambao 

watatekeleza jukumu muhimu la 

kushughulikia masuala yanayohusu 

ardhi katika vyombo vya sheria ikiwemo 

kuandaa na kufuatilia uhimizaji wa haki 

za ardhi na mikataba. 
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5.1.2.7 Wadau wa Maendeleo 

Kwa kuzingatia umuhimu wa wadau wa 

maendeleo katika sekta ya ardhi, wadau 

hawa watashirikishwa kuwezesha upatikanaji 

wa rasilimali fedha, vifaa, teknolojia utaalam 

na mafunzo ili kuwezesha utekelezaji wa 

Sera. Hata hivyo, Serikali ndio yenye jukumu 

kuu la utekelezaji wa Sera. 

 
5.1.3 Wananchi 

Wananchi ni wadau muhimu katika uendelezaji wa 

ardhi na watashirikishwa katika usimamizi na 

uendelezaji wa ardhi. Aidha, wananchi wana wajibu 

wa kulinda pamoja na kuendeleza maeneo 

waliyomilikishwa kwa kuzingatia masharti ya umiliki. 

5.1.4 Ushirikiano wa Kitaasisi na Uratibu 

Tanzania ina ushirikiano wa aina mbalimbali katika 

sekta na taasisi zikiwemo kilimo, mifugo, misitu, uvuvi, 

wanyama pori, utalii, maji, teknolojia ya baiolojia, 

madini, afya, nishati, viwanda, takwimu, makazi, ajira, 

uwekezaji, ujenzi, mawasiliano, miundombinu, 

mahusiano ya kimataifa na elimu. Baadhi ya sera za 

taifa za maendeleo zinazoongoza maeneo haya 

zinahusiana kwa karibu na sekta ya ardhi. Mfumo wa 

kitaasisi ulio imara na unaoratibiwa vizuri ni mojawapo 

ya sababu muhimu zinazobainisha aina ya ushiriki wa 

wadau wote ambao watahusishwa katika utekelezaji 

wa Sera. Wapo baadhi ya wadau wa kitaifa, kikanda 

na kimataifa ambao ni muhimu katika kuwezesha na 

kudumisha miunganiko ya kitaasisi na ushirikiano wa 
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karibu hivyo kuhimiza ukuaji endelevu wa masuala ya 

ardhi kikanda. Kwa msingi huo, iko haja ya kuwa na 

muunganiko na uratibu imara wa kitaasisi. 

 
Serikali itahuisha sera za sekta nyingine na Sera hii ili 

kuhakikisha kwamba inakuwa sera kiongozi katika 

masuala yanayohusiana na ardhi. Ili kufanikisha 

uratibu wa utekelezaji wa Sera, Serikali itaanzisha 

Kamati ya Kitaalam ya Kisekta itakayoshirikisha 

Wizara za kisekta kutoa ushauri katika masuala ya 

ardhi. Kuna umuhimu wa kuimarisha taasisi jumuishi 

za soko la ardhi zinazohusika na usalama wa milki, 

usajili wa ardhi, utawala wa ardhi na utawala wa 

sheria. 

 
Vilevile, Serikali itaweka mazingira mazuri ya ndani na 

kupanua wigo wa mashauriano na majadiliano na 

kuwa na ubia na mashirika ya ndani, kikanda na 

kimataifa. Serikali itatoa ufafanuzi na kuweka wazi 

majukumu ya taasisi zote, Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali katika mifumo ya utawala wa ardhi ili kuondoa 

mwingiliano na migogoro ya ardhi. Aidha, itaweka 

taratibu za kushirikisha Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 

katika utoaji wa huduma za ardhi pamoja na kupeleka 

wataalam wa ardhi katika ngazi ya Kata na Vijiji ili 

kufuatilia, kudhibiti na kusimamia utekelezaji wa 

masuala ya ardhi kwa viwango vinavyokubalika. 

 
5.2 Mahitaji, Usimamizi na Maendeleo ya Rasilimaliwatu 

Mfumo mkuu wa kitaasisi wa sekta ya ardhi unatakiwa kuwa 

na uratibu na udhibiti mzuri, unaofaa na unaotakiwa wa 
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rasilimali watu katika ngazi zote za Serikali Kuu na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. Ili kufikia lengo hili la rasilimali watu, 

Serikali itaimarisha mifumo ya usimamizi na maendeleo ya 

rasilimali watu; kuboresha taratibu za ajira, kuboresha 

programu za mafunzo ya kitaasisi, miundombinu na mitaala; 

kuwezesha utoaji huduma kulingana na utaalam na utaratibu 

wa kazi; kukuza ushirikiano kati ya Wizara na taasisi zinazotoa 

mafunzo kuhusiana na sekta ya ardhi; kuboresha mifumo na 

kutumia wataalam kutoka vyuo vya elimu kushiriki katika 

kutekeleza sera. Aidha, sekta binafsi inahimizwa kushiriki 

katika utekelezaji wa shughuli za sekta ya ardhi chini ya 

taratibu mbalimbali ikiwemo ubia baina ya Serikali na Sekta 

Binafsi (Public Private Partnership-PPP). Ufanisi wa 

utekelezaji wa sera ya ardhi utategemea ushirikiano wa karibu 

wa wadau wote. Hivyo, Wizara zote, taasisi na mashirika ya 

umma, sekta binafsi, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na 

vyombo vingine vinavyohusika na uendelezaji wa ardhi 

vitawajibika kushirikiana na Wizara yenye dhamana ya ardhi 

kutekeleza sera hii. 

 
5.3 Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji na tathmini ni hatua muhimu katika upimaji wa 

utekelezaji wa Sera. Ufuatiliaji unahusisha ukusanyaji, 

uchambuzi na utoaji taarifa kwa umma ili kutambua mwelekeo 

wa utekelezaji ikilinganishwa na viashiria vilivyowekwa. 

Tathmini kwa namna nyingine ni sayansi ya kupima matokeo 

ya utekelezaji yenye lengo la kubaini mafanikio, changamoto 

na masuala yaliyobainika katika utekelezaji wa sera. 

 
Aidha, malengo ya ufuatiliaji na tathmini ni pamoja na: 
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i) Kupima ufanisi wa Sera katika utekelezaji kuhusu 

rasilimali zilizotumika, michakato, matokeo ya 

muda mfupi na muda mrefu kwa kutumia 

viashiria mbalimbali vya takwimu na taarifa. Hii 

inahusisha mapitio ya ndani na mashauriano 

yatakayofanyika mara kwa mara katika ngazi ya 

Taifa, Wizara, Mkoa, Wilaya, Kata na Kijiji; 

ii) Kuweka utaratibu wa kutoa mrejesho 

utakaowezesha kuhuisha usimamizi, ufuatiliaji 

na utekelezaji wa Sera. Taifa litapata taarifa za 

kina na zinazohuishwa mara kwa mara kuhusu 

malengo, maslahi, mahitaji, vipaumbele na 

mafanikio katika utoaji huduma za ardhi; na 

iii) Kutoa taarifa zenye takwimu na maelezo muhimu 

kwa wadau wote kwa ajili ya michakato ya kutoa 

maamuzi kama yanavyohitajika katika ngazi na 

taasisi tofauti za Serikali na zisizo za Serikali 

pamoja na kimataifa. 

 
Wajibu wa jumla wa ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 Toleo la 2023 ni 

jukumu la Wizara inayohusika na Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi. Ufuatiliaji na tathmini wa Sera hii 

utafuata mifumo ya kitaifa iliyopo na muunganisho na mifumo 

mingine ya ufuatiliaji na tathmini inayolenga kuhakikisha 

kwamba mifumo tofauti ya ufuatiliaji katika ngazi mbalimbali 

inasomana. Kiutendaji, msisitizo utakuwa katika kutafuta, 

kutumia na kuunganisha kumbukumbu husika ili ziweze 

kutimiza mahitaji ya taarifa kwa wadau mbalimbali na kujenga 

uelewa wa taarifa zilizopo ili ziweze kutumika kwa usahihi 

katika kupanga na kufanya maamuzi. 
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Pia Sera hii inahimiza mpango shirikishi wa ufuatiliaji na 

tathmini kwa kushirikisha wadau mbalimbali ikijumuisha 

Serikali, Asasi za Kiraia, Sekta Binafsi, Jamii na Washirika wa 

Maendeleo.Kazi ya ufuatiliaji itafanyika kwa kutumia shabaha 

na viashiria vinavyopimika katika ngazi ya kitaifa, kisekta na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na pia viashiria vya kimataifa 

ambayo Tanzania imeridhia. Kwa upande wa tathmini, Wizara 

kwa kushirikiana na wadau wengine itakuwa na jukumu la 

kuweka viashiria, vigezo na muda wa kufanya tathmini na pia 

kuandaa na kutekeleza mpango wa ufuatiliaji na tathmini na 

kutoa taarifa kila mwaka kwa umma. 

 
Ufuatiliaji na tathmini utaenda sambamba na mkakati wa 

utekelezaji na mikakati mingine ya Taifa ili kubaini ufanisi na 

athari za sera kiuchumi, kijamii na kisiasa katika maendeleo 

ya nchi. Jukumu la Wizara, pamoja na mambo mengine, 

litakuwa ni kukusanya, kuunganisha na kuchambua taarifa za 

utekelezaji wa maeneo mbalimbali ya Sera. Wadau wengine 

watawajibika kutoa taarifa sahihi ili kufanikisha jukumu hili na 

hivyo, kufikia malengo ya Sera hii. Hivyo, ufuatiliaji na tathmini 

ni nyenzo muhimu katika kuwezesha kufikia malengo au 

matokeo yanayotarajiwa katika utekelezaji wa Sera hii ili 

kusaidia kutoa maamuzi sahihi na uwajibikaji katika ngazi 

zote. 

5.4 Mwisho 

Ardhi ni moja ya nguzo kuu ya kiuchumi na kijamii na pia ni 

rasilimali ya msingi katika kutimiza malengo ya Dira ya 

Maendeleo ya Taifa, Mipango ya Maendeleo ya Taifa na sera 

nyingine za kisekta nchini. Mfumo wa umiliki ardhi nchini 

umeendelea kutoa mchango muhimu katika maendeleo ya 

kiuchumi na kijamii ikiwemo  kilimo,  ufugaji,  makazi  na 
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viwanda. Kwa kuzingatia hilo, Serikali ina wajibu wa kutoa haki 

sawa kwa wananchi ya kupata, kutumia na kunufaika na ardhi 

kwa ustawi na maendeleo ya nchi kwa kuzingatia sheria. 

 
Sera hii itahakikisha kwamba ardhi inasimamiwa vyema na 

hivyo kutoa fursa sawa ya umiliki wa ardhi kwa ajili ya shughuli 

za kiuchumi na kijamii. Kwa mazingira hayo, Serikali ina 

jukumu la kuhakikisha kwamba ardhi inatambuliwa, 

inapangwa, inapimwa, inamilikishwa na inatumika kwa namna 

endelevu, fanisi na yenye tija. Sambamba na hili, Serikali 

itaweka mfumo fanisi wa kisheria, kikanuni na kitaasisi ili 

utawala na usimamizi wa ardhi uzingatie misingi ya utawala 

bora. Sera hii itarahisisha taratibu za upatikanaji wa ardhi kwa 

wananchi na kuhakikisha usalama wa milki, na hivyo 

kupunguza migogoro ya matumizi ya ardhi. 

 
Madhumuni ya Sera ni kutoa mwongozo wa jumla kuhusu 

utawala na usimamizi wa ardhi katika mtazamo wa Dira ya 

Maendeleo ya Taifa, mipango ya maendeleo ya Taifa na 

mabadiliko ya kiuchumi, kisayansi na kiteknolojia duniani ili 

Taifa liweze kufikia malengo ya uchumi wa viwanda. Pia, Sera 

imejumuisha masuala mapya yanayohusu mipango 

mbalimbali ya maendeleo ya Serikali na masuala mtambuka 

ili kuwezesha Taifa kufikia malengo yake. 

 
Tanzania ni nchi inayojumuisha wakulima, wafanyakazi, 

wafugaji na wafanyabiashara. Jitihada za makusudi 

zitafanywa wakati wa utekelezaji wa sera ili kuwezesha 

kiuchumi makundi mbalimbali katika jamii na watu wanaoishi 

katika mazingira magumu kunufaika na usalama wa milki zao 

na hivyo, kushiriki ipasavyo katika uzalishaji. Kwa ujumla, 

Sera inatoa fursa sawa kwa jamii katika umiliki wa ardhi, 
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inaweka misingi imara ya kuwezesha kujenga uchumi 

shindani wa viwanda kwa maendeleo ya watu, inadumisha 

utawala bora, kupunguza umaskini na hivyo, kuleta 

maendeleo endelevu. 


