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MAWAZIRI wanane wa kisekta 
wakioongozwa na Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
William Lukuvi wanafanya ziara ya 
mikoa 10 kutoa matokeo ya utatuzi wa 
migogoro ya matumizi ya ardhi katika 
vijiji 975. 
Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dodoma kabla ya kuanza 
kwa Ziara hiyo, Lukuvi alisema ziara 
hiyo ni utekelezaji wa maagizo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu 
migogoro ya matumizi ya ardhi kwa 
vile vijiji ambavyo wananchi wake 
walivamia maeneo ya hifadhi za misitu, 
mashamba na mifugo. 
Kwa mujibu wa Lukuvi, timu hiyo ya 
mawaziri wanane itakayoambatana na 
makatibu wakuu wa wizara za kisekta 
na wataalamu wa wizara hizo, itaanza 
kutembelea mikoa 10 kwa awamu 
ya kwanza na baadaye mengine 16 
iliyosalia. 
“Kuna baadhi ya hifadhi zimekosa 
sifa na serikali imeamua wananchi 
wabaki katika maeneo hayo kwa 
ajili ya kuendesha shughuli zao na 
halmashauri kwa kushirikiana na 
wataalamu zitakuja na zoezi la kupima 
na kuweka mpango wa matumizi bora 
ya ardhi ili waishi kwa amani,” alisema 
Lukuvi. 

Aliitaja mikoa ambayo mawaziri 
hao watakwenda kuwa Dodoma 
watakayoanza katika Wilaya ya 
Chemba, Singida, Manyara, Tabora, 
Mbeya, Morogoro, Geita, Mara, Dar es 
Salaam na Pwani. 
Mawaziri watakaokuwa katika ziara 
hiyo ni kutoka Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Ofisi ya Rais 
Tamisemi, Kilimo, Mifugo na Uvuvi, 
Mazingira, Maliasili na Utalii, Ulinzi na 
Maji. 

“Katika ziara hii, timu yetu ya mawaziri 
itakutana na viongozi wa mikoa husika 
ili kupata taarifa mpya kuhusiana na 
matumizi ya ardhi kwenye vijiji pamoja 
na kuwatangazia huruma ya Rais ya 
kuwataka waliovamia maeneo ya 
hifadhi kubaki kuendesha shughuli zao 
bila bughudha,” alifafanua Lukuvi. 

Hata hivyo, Lukuvi alisema kuna 
baadhi ya maeneo kwenye vijiji hivyo 
itafanyika tathmini kwa lengo la 
kuanisha maeneo hatarishi na kusisitiza 
kuwa maeneo hatarishi wananchi 
hawatatakiwa kubaki. 

Kwa muda mrefu kumekuwa na 
migogoro ya matumizi ya ardhi kwenye 
vijiji vilivyokuwa maeneo ya hifadhi 
ambapo serikali iliombwa kuachia 
sehemu ya maeneo yaliyovamiwa ili 
wananchi wake kuendelea na shughuli 
zao, jambo lililosababisha kuundwa 
kwa timu maalumu ya mawaziri wa 
kisekta kwa lengo la kutafuta suluhu 
ya mgogoro huo. 

MAWAZIRI 8 KUTATUA MIGOGORO YA MATUMIZI 
YA ARDHI VIJIJINI

Timu ya Mawaziri 8 wa kisekta wakioongozwa na Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi iliyoundwa 

kushughulikia migogoro ya matumizi ya ardhi ikiwa katika picha ya 
pamoja na viongozi wa mkoa Tabora

Timu ya wataalamu kutoka katika wizara zinazoshirikiana katika utatuzi 
wa hiii migogogoro ya matumizi ya ardhi ikitambulishwa kwa wananchi 

na mwenyekiti wa kamati ya mawaziri ya kisekta Mhe. Lukuvi

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Mhe. William Lukuvi 

akiitambulisha kamati ya Mawaziri 8 wa 
kisekta kwa wanakijiji wa Kisondoko, 

Kondoa.

NA. LUSAJO MWAKABUKU 
DODOMA WANMM
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Serikali imefuta mapori 12 yenye 
ukubwa wa ekari 707, 659 na misitu 
12 ya ukubwa wa ekari 46,755 kwa ajili 
ya kuwapatia wananchi kuendesha 
shughuli za uzalishaji mali ikiwemo 
kilimo na ufugaji.

Hayo yamebainishwa leo tarehe 5 
Oktoba 2021 jijini Dodoma  na Waziri 
wa Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi William Lukuvi wakati wa 
mwanzo ziara ya mawaziri nane wa 
kisekta kutoa mrejesho wa utatuzi wa 
migogoro ya matumizi ya ardhi katika 
vijiji 920.

Waziri Lukuvi alisema, tayari GN za 
Misitu na Mapori hayo zimefutwa 
katika maeneo husika na  sasa taasisi 
zenye dhamana na maeneo ya hifadhi 
zinatakiwa kulinda na  kuweka alama 
za mipaka kwenye maeneo yake 

yaliyobaki kwa lengo la  kuepusha 
kuvamiwa na wananchi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, katika vijiji 
920 ambavyo timu ya Mawaziri nane 
itapeleka mrejesho kuhusiana na 
utatuzi wa migogoro ya matumizi ya 
ardhi, kwa mkoa wa Dodoma pekee 
vijiji vyake 40 kati ya 42 vilivyoingia 
maeneo ya hifadhi havitaondolewa 
na wananchi wake wataendelea na 
shughuli zao za kilimo na ufugaji.

Akiwa na timu ya Mawaziri katika kijiji 
cha Mwombotole Lukuvi alisema, vijiji 
viwili kati ya 42 katika mkoa huo wa 
Dodoma itabidi viondolewe kupisha 
ujenzi wa bwawa la maji la Farkwa na 
vijiji hivyo ni Bubutole na Mwombose 
vilivyopo katika wilaya ya Chemba.

Mawaziri nane kutoka wizara za 
kisekta wameanza ziara katika katika 
vitongoji vilivyopo vijiji vya Handa na 
kuzungumza na wananchi wa kitongoji 
cha Mbugani katika hifadhi ya pori la 

Swagaswaga  na kuendelea na vijiji 
vya  Bubutole na Mwombose kutoa 
mrejesho ikiwa ni utekelezaji agizo la 
Rais Samia Suluhu Hassan alilolitoa 7 
Agosti 2021 kutaka kutekelezwa kwa 
ufumbuzi wa migogoro ya matumizi 
ya ardhi katika vijiji 975 bila kuleta 
taharuki kwa kuzingatia maslahi 
mapana ya taifa ambapo mrejesho 
huo umeanza katika vijiji 920.

SERIKALI YAFUTA 
MAPORI 12 KUWAPATIA 
WANANCHI

Na Munir Shemweta, 
WANMM DODOMA

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi William Lukuvi akishuka katika 
helkopta wakati yeye na timu yake ya Mawaziri wa Kisekta walipowasili katika kijiji 

cha Mwombose wilayani Chemba kuzungumza na wananchi kuhusiana na utatuzi wa 
migogoro ya ardhi katika maeneo ya hifadhi tarehe 5 Oktoba 2021.

Sehemu ya wananchi wa vijiji vya wa vijiji vya Bubutole na 
Mwombose wilayani Chemba mkoani Dodoma wakifuatia maelezo 
yaliyokuwa yakitolewa na Mawaziri wa kisekta wakati wa ziara ya 
kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya ardhi katika maeneo ya hifadhi 

tarehe 5 Oktoba 2021.

Naibu Waziri wa Malisili na Utalii Mery Masanja akizungumza na 
wananchi wa vijiji vya Bubutole na Mwombose wilayani Chemba 

mkoani Dodoma wakati wa ziara ya mawaziri wa kisekta kutafuta 
ufumbuzi wa migogoro ya ardhi katika maeneo ya hifadhi tarehe 

5 Oktoba 2021.

Waziri wa Maji  Jumaa Awesu akizungumza na wananchi wa vijiji 
vya Bubutole na Mwombose wilayani Chemba mkoani Dodoma 
wakati wa ziara ya mawaziri wa kisekta kutafuta ufumbuzi wa 

migogoro ya ardhi katika maeneo ya hifadhi tarehe 5 Oktoba 2021.

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi William Lukuvi 
akizungumza na wananchi wa vijiji vya Bubutole na Mwombose 

wilayani Chemba mkoani Dodoma wakati wa ziara ya mawaziri wa 
kisekta kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya ardhi katika maeneo ya 

hifadhi tarehe 5 Oktoba 2021.
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na 
mwenyekiti wa kamati ya mawaziri 8 ya kisekta Mhe. William 
Lukuvi ameelekeza wakazi wa Kijiji cha Mombose Wilayani 
Chemba , Dodoma wenye malalamiko ambao walikwisha 
fanyiwa tahmini na wakalipwa ila hawajaridhika na malipo 
yao waende kwa mkuu wa wilaya hiyo na vielelezo vyote 
muhimu kwa ajili ya kuandaliwa mpango wa kufanyika kwa 
uthamini mpya.
Lukuvi alitoa maelekezo hayo baada ya kupokea malalamiko 
kutoka kwa baadhi ya wananchi ambao maeneo yao 
yametwaliwa na serikali katika kijiji hicho lakini malipo 
waliyolipwa hayaendani na thamani halisi ya maeneo yao.
Wananchi hao walidai kuwa uthamini wa fidia kwa 
wananchi wa eneo hilo halikufanyika kwa uwazi kwa kuwa, 
kumekuwa na ulipwaji uliotofautiana viwango kwa maeneo 
yanayolingana.
Mmoja wa wananchi wa kitongoji hicho ambaye eneo lake 
limetwaliwa, Bibi Jeniffer Emanuel, aliwasilisha malalamiko 
yake kuwa alilipwa fidia ya sehemu tu ya eneo lake na 
kumwomba Waziri Lukuvi kusaidia ili aweze kupata haki.
Bi Jeniffer anadai kuwa yeye alijenga nyumba ya matofali 
ya kuchoma yenye vyumba vitatu aliyoezeka kwa bati lakini 
amelipwa fidia ya shilingi Milioni Nne na laki Nane ambayo 
haiendani na thamani halisi ya nyumba yake
‘’Kwa mfano huyu mama ni wazi kuwa kazi hapa haijafanyika 
vizuri kwani kwa jinsi alivyoeleza hiyo nyumba haiendani 
na kiwango alicholipwa. Hivyo naagiza Mthamini Mkuu 
wa Serikali aje hapa afanye kazi hiyo kujua nani anastahili 
kulipwa kiasi gani na atakapokuja hapa, yule anayeoona 
hakutendewa haki aje na nyaraka zake zote’’ alisema Lukuvi.
Kwa mujibu wa Lukuvi, serikali tayari  imeanza kulipa fidia 
na kubainisha kuwa wale wananchi ambao fidia haikwenda 
vizuri serikali ipo na kila mtu lazima alipwe kulingana na mali 
zake na kusisitiza kuwa Rais Samia Suluhu ashatoa fedha 
kwa ajili ya kujenga huduma za shule, zahanati pamoja na 
maji.
Aidha waziri Lukuvi alisisitiza kuwa wale waliotakiwa 
kuhama wahame wakati shauri hilo likiendelea na waende 
katika maeneo yao waliyopangiwa ili kupisha shughuli 
zilizopangwa kwa huduma zote za msingi kama shule na 
zahanati zitawafuata huko waliko.

WALIOPUNJWA FIDIA KURUDIWA UTHAMINI

Bibi Jeniffer Emanuel, akiwasilisha malalamiko yake ya kulipwa fidia ndogo ya 
nyumba yake isiyoendana na gharama halisi na kumwomba Waziri Lukuvi kusaidia 
ili aweze kupata haki.

Umati wa wakati wa Mombose uliojitokeza kuwasikiliza mawaziri wanane wa kamati 
ya kisekta ukifuatilia kwa makini maelezo yaliyokuwa yanatolewa na mwenyekiti wa 
kamati hiyo Mhe. Lukuvi.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na mwenyekiti wa kamati ya 
mawaziri 8 ya kisekta Mhe. William Lukuvi akitoa maelekezo ya namna zoezi la 
uthamini litakavyorudiwa katika kijiji cha Mombose

Bwana James Mahina akiielezea kamati kuwa amelipwa kiasi cha shilingi 
50,000 tu kwa heka moja ambayo sio gharama halisi ya eneo hilo ambapo 
hivi sasa heka moja inauzwa shilingi 750,000.

Na. Lusajo Mwakabuku WANMM, Dodoma
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Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi William Lukuvi amesema timu 
ya wataalamu itapelekwa katika Pori la 
Akiba la Mkungunero lililopo wilayani 
Kondoa mkoa wa Dodoma kufanya 
tathmini na kuweka mipaka upya kwa 
lengo la kuepusha kuvamiwa.
 
Waziri Lukuvi alibainisha hayo tarehe 
6 oktoba 2021 wilayani Kondoa mkoani 
Dodoma wakati akizungumza na wakazi 
wa kijiji cha Bereko akiwa katika ziara ya 
Mawaziri wa kisekta ya kutoa mrejesho 
wa utatuzi wa migogoro ya matumizi ya 
ardhi katika vijiji 920.
 
“Katika Pori la Akiba la Mkungunero 
tutafanya tathmini upya na kuweka 
mipaka upya ili wananchi wajue eneo 
lililohifadhiwa linaanzia wapi na  linaishia 
wapi” alisema Lukuvi.
 
Kwa mujibu wa Waziri Lukuvi, baada 
ya kufanyika tathmini upya na mipaka 
kupimwa hatarajii kuona wananchi 
wakivamia maeneo ya hifadhi na mapori 
ya akiba na kueleza kuwa, Rais Samia 
Suluhu Hassan ameamua kumaliza 
migogoro ya matumizi ya ardhi katika 
maeneo mbalimbali nchini.
 

Akielezea mgogoro wa matumizi ya ardhi 
eneo la Bereko wilayani Kondoa, Lukuvi 
alisema, eneo hilo halina mgogoro 
mkubwa ukilinganisha na maeneo 
mengine kwa kuwa mgogoro uliopo 
unaohusisha ekari 17.2 pekee.
 
Hata hivyo, Waziri wa Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi aliwataka 
wakazi wa Bereko kujiepusha na tabia 
ya kuvamia maeneo ya vyanzo vya maji 
na kubainisha kuwa, serikali haitasita 
kuwaondoa watakaojenga kandokando 
ya mito.
 
Mapema Mbunge wa jimbo la Kondoa 
ambaye ni Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia  Dkt. Ashatu Kijaji aliueleza 
ujumbe wa Mawaziri nane wa kisekta 
kuwa  wananchi wa eneo la Bereko wana 
tatizo na msitu wa TFS kwenye mlima 
Salanka aliouleza kuwa mipaka 

yake imekuwa haitabiriki kutokana na 
kuhamahama.
 
“Msitu katika Mlima Salanka umekuwa 
kero na wananchi wanaumizwa, msitu 
una mipaka isiyotabirika kwa kuwa 
inahamahama na wakati mwingine 
inasogezwa kwenye mbaazi” alisema Dkt 
Ashatu.
 
Timu ya Mwaziri nane ikiongozwa na 
Waziri Lukuvi imemaliza ziara yake 
kwenye mkoa wa Dodoma katika wilaya 
ya Kondoa kwa kutembelea vijiji na mitaa 
kwenye pori la akiba la  Swagaswaga na 
vijiji vilivyopo kinga la mita 500 katika 
pori la akiba la Mkungunero na baadaye 
kuelekea mkoa wa Manyara kuendelea 
na ziara ya kutoa mrejesho wa utatuzi 
wa migogoro ya matumizi ya ardhi katika 
maeneo ya hifadhi.

MKUNGUNERO KUFANYIWA TATHMINI UPYA

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii Mery Masanja akizungumza na 
wananchi wa Bereko wilayani Kondoa mkoa Dodoma wakati wa ziara 
ya mawaziri wa kisekta kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya ardhi katika 
maeneo ya hifadhi tarehe 6 Oktoba 2021.

Sehemu ya wananchi wa Bereko wilayani Kondoa mkoa wa Dodoma 
wakifuatilia maelezo yaliyokuwa yakitolewa na Mawaziri wa kisekta wakati 
wa ziara ya kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya ardhi kwenye maeneo ya 
hifadhi tarehe 6 Oktoba 2021.

Picha inayoonesha eneo la Pori la Akiba la Mkungunero kwenye kijiji cha 
Bereko wilaya ya Kondoa mkoani Dodoma 

Mbunge wa Jimbo la Kandoa ambaye ni Waziri wa Habari, Mwasiliano na 
Teknolojia Dkt Ashatu Kijaji  akizungumza wakati wa ziara ya mawaziri wa kisekta 
kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya ardhi katika maeneo ya hifadhi kwenye kijiji 
cha Bereko wilaya ya Kondoa mkoani Dodoma tarehe 6 Oktoba 2021.

Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi William Lukuvi akizungumza 
na wakazi wa kijiji cha Bereko wilayani 
Kondoa mkoa Dodoma wakati wa ziara 
ya mawaziri wa kisekta kutafuta ufumbuzi 
wa migogoro ya ardhi kwenye maeneo ya 
hifadhi tarehe 6 Oktoba 2021.

Na Munir Shemweta, 
WANMM Kondoa
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Watendaji wa Mikoa, Wilaya, Miji na 
Vijiji nchini wametakiwa kutekeleza 
majukumu yao ipasavyo kwa kuhakikisha 
wanasimamia vizuri maeneo ya hifadhi ili 
kuepusha migogoro kati ya wananchi na 
Serikali.

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii Mhe. Mary Masanja (Mb) 
alipokuwa akizungumza na watendaji 
wa mkoa wa Singida katika kikao cha 
Mawaziri 8 chenye lengo la kutatua 
migogoro ya ardhi kilichofanyika katika 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Singida leo.

“Migogoro ya wananchi kuvamia maeneo 
ya hifadhi inajitokeza wakati watendaji 
wenye dhamana na walioajiriwa na 
Serikali wapo wanatazama tu mpaka 
inafikia katika hali hii” Mhe. Masanja 
amefafanua.

Mhe. Masanja ameongeza kuwa mtendaji 
yeyote atakayehusika katika kusababisha 
migogoro ya wananchi kwa kutosimamia 
vizuri eneo lake la kazi hastahili kwenda 
na kasi ya awamu ya sita na ana mpango 
wa kurudisha nyuma jitihada za Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu Hassan za kutatua 
migogoro.

 “Hakikisheni kwamba maeneo yote ya 
hifadhi ambayo tunayaachia kwa ajili ya 
wananchi mnayasimamia vizuri ili kumpa 
nafasi Mhe. Rais kutekeleza majukumu 
yake vizuri ya kuwahudumia wananchi.

Ameongeza kuwa migogoro hiyo 
ambayo Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
ameisimamia na kutoa suluhu yake kwa 
kuiagiza Kamati ya Mawaziri 8 wa Kisekta 
kuitatua si vyema ikajirudia.

WATENDAJI TIMIZENI WAJIBU – MASANJA

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. Mary Masanja (Mb) akitia saini 
kitabu cha wageni wakati wa ziara ya kikazi ya Kamati ya Mawaziri 8 wa 
Kisekta yenye lengo la kutatua migogoro ya ardhi walipotembelea Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Singida leo.

Kamati ya Mawaziri 8 wa Kisekta ikiongozwa na Mwenyekiti ambaye ni Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Mhe. William Lukuvi (Mb) (katikati) 
ikimsikiliza Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. Mary Masanja (Mb) (hayupo 
pichani) alipokuwa akizungumza na watendaji wa Mkoa wa Singida leo.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maliasili na Utalii, Ludovick Nduhiye 
akifuatilia mada wakati wa  ziara ya kikazi ya Kamati ya Mawaziri 8 wa 
Kisekta yenye lengo la kutatua migogoro ya ardhi walipotembelea Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Singida leo.

Baadhi ya watendaji kutoka katika Wizara mbalimbali za Kisekta wakimsikiliza 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. Mary Masanja (Mb) (hayupo pichani) 
alipokuwa akizungumza na watendaji wa Mkoa wa Singida leo.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mhe. 
Mary Masanja (Mb) akizungumza na 
watendaji wa Mkoa wa Singida wakati wa 
ziara ya kikazi ya Kamati ya Mawaziri 8 wa 
Kisekta yenye lengo la kutatua migogoro 
ya ardhi walipotembelea Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Singida leo.

Na Happiness Shayo 
WMU 
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Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) David Silinde amesema kuanzia sasa 
ofisi yake haitasajili vijiji bila kushirikisha wadau muhimu ili 
kuondokana na migogoro ya matumizi ya ardhi inayojitokeza 
Hatua hiyo ni kutaka kuondoa mgongano uliojitokeza wakati 
wa kushughulikia migogoro ya matumizi ya ardhi kwenye 
vijiji 975 ambapo ilibainika baadhi ya vijiji kusajiliwa ndani ya 
mipaka ya hifadhi.
‘’Mhe Rais Samia Suluhu Hassan ameelekeza TAMISEMI 
iwe inashirikisha wadau muhimu wakati wa kusajili vijiji ili 
kuondokana na migogoro ya matumizi ya ardhi iliyojitokeza 
kwenye vijiji 975’’ alisema Silinde.
Kwa mujibu wa Naibu Waziri TAMISEMI, wakati Kamati 
ya Mawaziri nane ikishughulikia migogoro ya matumizi ya 
ardhi, baadhi ya vijiji vimeonekana kuwa ndani ya hifadhi na 
wananchi wake wamekuwa wakishiriki chaguzi mbalimbali 
zikiwemo zile za za serikali za mitaa.

Wadau muhimu watakaoshirikishwa  katika usajili wa vijiji ni 
pamoja na Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, 
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wizara 
ya Ulinzi pamoja na Wizara ya Maliasili na Utalii.
‘’Ofisi ya rais TAMISEMI ndiyo inayohusika na usajili wa vijiji 
lakini kutokana na matatizo yaliyojitokeza kwenye migogoro 
hii ya vijiji 975 kuanzia sasa hatutasajili tena kijiji mpaka 
tuwasiliane na sekta nyingine kama vile Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
pamoja na Wizara ya Ulinzi’’ alisema Silinde.
Akizungumza mkoani Tabora tarehe 12 Oktoba 2021 Silinde 
alisema, kutoshirikisha wadau muhimu wakati wa kusajili vijiji 
kumesababisha kuwepo vijiji ndani ya maeneo ya hifadhi na 
hivyo kuchangia migogoro ya matumizi ya ardhi.
Wakati wa kushughulikia migogoro ya matumizi ya ardhi 
katika vijiji 975 Kamati ya Mwaziri inayoongozwa na Waziri 
wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi William Lukuvi 
ilibaini baadhi ya vijiji kusajiliwa ndani ya mipaka ya hifadhi 
na kuwa na miundombinu ya kijamii.
Akielezea utekelezaji wa maamuzi ya Baraza la Mawaziri 
kuhusu utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi kwenye 
vijiji 975, Waziri wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
William Lukuvi alisema, mkoa wa Tabora unahusisha vijiji 
100 na ni mkoa wenye vijiji vingi ukilinganisha na mikoa 
mingine ambapo vijiji 94 kati ya hivyo ndivyo vitakavyobaki 
na maeneo yake kama yalivyo.
Kwa mujibu wa Lukuvi, mchanganuo wa utekelezaji 
maamuzi Baraza la Mawaziri ni kuwa vijiji 50 vilivyosajiliwa 
ndani ya hifadhi vitaendelea na hadhi yake huku vijiji 15 
migogoro yake ikiwa tayari imetatuliwa na kijiji kimoja 
vitongoji vyake vitabaki kwenye hifadhi .
Aidha, alisema kuna vijiji 11 vitakavyomegewa maeneo 
katika hifadhi na vijiji 17 vilivyokuwa na migogoro ya mipaka 
na hifadhi vitabaki lakini mipaka yake itarejewa kwa njia 
shirikishi.
 ‘’Rais wa Jamhuri ya ,Muungano wa Tanzania Samia 
Suluhu Hassan ametuelekeza tutekeleze uamuzi huu kwa 
umakini mkubwa bila ya kuleta taharuki kwa wananchi na 
kwa kuzingatia maslahi mapana ya wananchi na Taifa kwa 
ujumla’’ alisema Lukuvi.

HATUSAJILI VIJIJI BILA KUSHIRIKISHA WADAU 
MUHIMU- MHE. SILINDE

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi mkoa wa 
Tabora Hassan Wakasuvi akizungumza katika 
mkutano wa Mawaziri wa Kisekta kutoa mrejesho 
maamuzi ya Baraza la Mawaziri kuhusiana na 
utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi katika 
vijiji mkoa wa Tabora.

Wananchi wa kijiji cha Kigwa wilayani Uyui 
mkoani Tabora wakifurahia uamuzi wa  kijiji hicho 
kumegewa sehemu ya ardhi ya Hifadhi ya Kigwa-
Rubuga wakati wa ziara ya Kamati ya Mawaziri 
wa Kisekta kuhusiana na utatuzi wa migogoro ya 
matumizi ya ardhi katika vijiji 975. 

Sehemu ya Mawaziri wa Wizara za Kisekta wakiwa 
katika mkutano wa wananchi katika kijiji cha Kigwa 
wilayani Uyui mkoa wa Tabora. Wa nnne kushoto ni 
Mkuu wa mkoa wa Tabora Dkt Batilda Burian.

Naibu Waziri Nchi Ofisi ya Rais  Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa David Silinde 
akizungumza katika moja ya mikutano ya Mawaziri wa Kisekta kutoa mrejesho wa 
utekelezaji wa maamuzi ya Baraza la Mawaziri kuhusiana na utatuzi wa migogoro 
ya matumizi ya ardhi katika vijiji.

Na. Munir Shemweta WANMM TABORA
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Wazairi wa Mifugo na Uvuvi Mhe. 
Mashimba Ndaki amesema mkoa wa 
Tabora ni wanufaika wakubwa katika 
utekelezaji wa maamuzi ya Baraza 
la Mawaziri kuhusiana na utatuzi wa 
migogoro ya matumizi ya ardhi katika 
vijiji 975 nchini.
Katika utekelezaji maamuzi ya Baraza 
la Mawaziri kuhusiana na utatuzi wa 

migogoro ya matumzi ya ardhi katika 
vijiji, Mkoa wa Tabora unahusisha 
vijiji 100 ikiwa ni mkoa wenye vijiji 
vingi ukilinganisha na mikoa mingine 
ambapo vijiji 94 kati ya hivyo ndivyo 
vitakavyobaki na maeneo yake kama 
yalivyo.
‘’Mkoa wa Tabora ni wanufaika 
wakubwa na utatuzi huu wa migogoro 
ya matumizi ya ardhi kwa kuwa una 
wafugaji na ngombe nyingi’’ alisema 
Mhe. Ndaki.
Kwa mujibu wa Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Mashimba Ndaki iwapo 

tatizo la migogoro ya ardhi katika mkoa 
wa Tabora litapatiwa ufumbuzi basi 
wafugaji wataweza kuhifadhi mifugo 
yao na kwa sehemu kubwa litakuwa 
limepata tiba.
Katika mkoa wa Tabora misitu ya 
hifadhi minne imefutwa kwa ajili ya 
kuipanga na kugawiwa kwa wananchi 
kwa shughuli za ufugaji, kilimo na 
makazi huku baadhi ya vijiji vilivyoingia 
ndani ya hifadhi vikimegewa sehemu 
ya hifadhi kwa ajili ya kupatiwa 
wananchi ili kuendesha shughuli za 
kiuchumi.

TABORA WANUFAIKA NA ZIARA YA KISEKTA

Na Munir Shemweta, 
WANMM Tabora

Wazairi wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba 
Ndaki akiongea na wananchi wa vijiji vya 

Tabora juu ya maeneo yao yatayotengwa kwa 
ajili ya ufugaji.
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Waziri wa Maji Mhe. Juma Aweso 
amesema hatakuwa kikwazo katika 
kuhakikisha maji safi na salama 
yanapatikana katika maeneo yote 
ambayo wananchi wanahamishiwa na 
mipango bora ya matumizi inapangwa 
ili wananchi waendelee kuhangaikia 
shughuli nyingine za maendeleo badala 
ya kusafiri umbali mrefu kufuata maji au 
kutumia maji yasiyo salama.

Kauli hii ya Mhe. Aweso imekuwa ni 
kauli mbiu kwa kila kijiji ambacho yeye 
pamoja na kamati ya mawaziri wenzake 
ya kisekta 8 wanaendelea na ziara katika 
mikoa 10 nchini kwa lengo la kutatua 

migogoro inayohusiana na matumizi 
ya ardhi ambapo kamati hii inatekeleza 
majukumu yake katika vijiji 975 nchini.

Akiongea na wananchi wa kijiji cha 
kilichopo katika jimbo la Nzega vijijini 
Waziri Aweso amesema Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan ametenga fedha 
nyingi kwa ajili ya maji na nzega tayari 
ina miradi ya kutosha ya maji na tayari 
mkandarasi ameshapatikana kwa ajili ya 
kuanza kazi ya kuchimba visima.

Aidha Aweso aliongeza kuwa ili 
kuwahakikishia kuwa maneno yake 
sio propaganda  hivi karibuni atatia 
sahihi ya makubaliano ya kuanza kwa 
mradi mkubwa wa maji na kwamba 
tukio hili litafanyika mkoani Tabora na 
kushuhudiwa na wana Tabora wenyewe.

Katika hatua nyingine waziri Aweso 
akiwa Dodoma katika kijiji cha Mombose 
alisema Rais Samia Suluhu Hassan 
ametoa kiasi cha shilingi Bilioni 7.7 kwa 
ajili ya miradi ya maji katika wilaya ya 
Chemba na kwaomba wananchi kutoa 
ushirikiano wa kutosha mara kazi hiyo 
itapoanza ikiwa ni pamoja na kupisha 
maeneo ambayo tayari wamshalipwa 
fidia ili kazi ziweze kuendelea.

SITAKUWA KIKWAZO KWENYE UPATIKANAJI WA MAJI – 
AWESO

Mhe. Juma Aweso akinong’onezana jambo na mwenyekiti wa 
kamati hiyo Mhe. Lukuvi kabla ya kusimama na kuwasalimia 
wananchi wa Mkoa wa Manyara wakati ziara ya mawaziri hao 
ilipokuwa inaendelea.

Waziri wa Maji Mhe. Juma Aweso akiongea na wananchi wa kijiji cha Msondoko 
wilayani Kondoa juu ya mipango ya maji.

Mhe. Juma Aweso mmoja kati ya mawaziri wanane wanaounda 
kamati ya kisekta ya kutatua migogoro ya matumizi ya ardhi 
akiwaahidi wananchi wa Tabora kuwa mradi mkubwa wa maji 
utaanza hivi karibuni.

Waziri wa Habari  na Teknolojia ya mawasiliano na mbunge wa jimbo 
la Kondoa Mhe. Ashatu Kijaji akitoa shukrani huku akiwa amekaa na 
wananchi wake akimsikiliza Waziri wa Maji (Hayupo Pichani) akitoa 
taarifa za miradi ya maji.

Na Lusajo Mwakabuku 
NZEGA

Mhe. Juma Aweso ni mmoja kati 
ya mawaziri wanane wanaounda 
kamati ya kisekta inayoambatana 
na makatibu wakuu wa wizara za 
kisekta na wataalamu wa wizara hizo, 
ikitembelea mikoa 10 kwa awamu 
ya kwanza na baadaye mengine 16 
iliyosalia.
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Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) David Silinde amesema 
kuanzia sasa ofisi yake haitasajili vijiji 
bila kushirikisha wadau muhimu ili 
kuondokana na migogoro ya matumizi 
ya ardhi inayojitokeza 
Hatua hiyo ni kutaka kuondoa 
mgongano uliojitokeza wakati wa 
kushughulikia migogoro ya matumizi 
ya ardhi kwenye vijiji 975 ambapo 
ilibainika baadhi ya vijiji kusajiliwa 
ndani ya mipaka ya hifadhi.
‘’Mhe Rais Samia Suluhu Hassan 
ameelekeza TAMISEMI iwe 
inashirikisha wadau muhimu wakati 
wa kusajili vijiji ili kuondokana na 
migogoro ya matumizi ya ardhi 
iliyojitokeza kwenye vijiji 975’’ alisema 
Silinde.
Kwa mujibu wa Naibu Waziri TAMISEMI, 
wakati Kamati ya Mawaziri nane 
ikishughulikia migogoro ya matumizi 
ya ardhi, baadhi ya vijiji vimeonekana 
kuwa ndani ya hifadhi na wananchi 
wake wamekuwa wakishiriki chaguzi 
mbalimbali zikiwemo zile za za serikali 
za mitaa.

Wadau muhimu watakaoshirikishwa  

katika usajili wa vijiji ni pamoja na Ofisi 
ya Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira, Wizara ya Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Wizara ya 
Ulinzi pamoja na Wizara ya Maliasili 
na Utalii.
‘’Ofisi ya rais TAMISEMI ndiyo 
inayohusika na usajili wa vijiji lakini 
kutokana na matatizo yaliyojitokeza 
kwenye migogoro hii ya vijiji 975 
kuanzia sasa hatutasajili tena kijiji 
mpaka tuwasiliane na sekta nyingine 
kama vile Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Wizara ya Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi pamoja na 
Wizara ya Ulinzi’’ alisema Silinde.
Akizungumza mkoani Tabora tarehe 
12 Oktoba 2021 Silinde alisema, 
kutoshirikisha wadau muhimu wakati 
wa kusajili vijiji kumesababisha 
kuwepo vijiji ndani ya maeneo ya 
hifadhi na hivyo kuchangia migogoro 
ya matumizi ya ardhi.
Wakati wa kushughulikia migogoro 
ya matumizi ya ardhi katika vijiji 975 
Kamati ya Mwaziri inayoongozwa 
na Waziri wa Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi William Lukuvi 
ilibaini baadhi ya vijiji kusajiliwa ndani 
ya mipaka ya hifadhi na kuwa na 
miundombinu ya kijamii.
Akielezea utekelezaji wa maamuzi 
ya Baraza la Mawaziri kuhusu utatuzi 

wa migogoro ya matumizi ya ardhi 
kwenye vijiji 975, Waziri wa Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
William Lukuvi alisema, mkoa wa 
Tabora unahusisha vijiji 100 na ni 
mkoa wenye vijiji vingi ukilinganisha 
na mikoa mingine ambapo vijiji 94 
kati ya hivyo ndivyo vitakavyobaki na 
maeneo yake kama yalivyo.
Kwa mujibu wa Lukuvi, mchanganuo 
wa utekelezaji maamuzi Baraza la 
Mawaziri ni kuwa vijiji 50 vilivyosajiliwa 
ndani ya hifadhi vitaendelea na hadhi 
yake huku vijiji 15 migogoro yake 
ikiwa tayari imetatuliwa na kijiji kimoja 
vitongoji vyake vitabaki kwenye 
hifadhi .
Aidha, alisema kuna vijiji 11 
vitakavyomegewa maeneo katika 
hifadhi na vijiji 17 vilivyokuwa na 
migogoro ya mipaka na hifadhi 
vitabaki lakini mipaka yake itarejewa 
kwa njia shirikishi.
 ‘’Rais wa Jamhuri ya ,Muungano 
wa Tanzania Samia Suluhu Hassan 
ametuelekeza tutekeleze uamuzi 
huu kwa umakini mkubwa bila ya 
kuleta taharuki kwa wananchi na 
kwa kuzingatia maslahi mapana 
ya wananchi na Taifa kwa ujumla’’ 
alisema Lukuvi.

MGOGORO NA MAZINGIRA NI JANGA KUBWA. 
(Ukuni wa masika hatumwi mtoto – Chande)

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira Mhe. Hamad Chande akiongea na 
wananchi wa kata ya Makame wilayani Kiteto 
katika mkoa wa Manyara.

Na. Lusajo Mwakabuku 
WANMM KITETO



MATUKIO KATIKA 
PICHA
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